Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับเสา WRT54GL ว่ามันช่วยให้แรงขึ้นขนาดไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับเสา WRT54GL ว่ามันช่วยให้แรงขึ้นขนาดไหนครับ

1.WRT54GL อัพเฟิมแวร์แล้ว มีโอกาศพังแบบเป็นซากเลยไหมครับ หรือว่าแค่พังที่ซอฟแวร์อ่ะครับ
    2.WRT54GL มีประกันกี่ปี และ เมื่ออัพเฟิมแวร์แล้วประกันหมดรึป่าวครับ
    3.WRT54GL อัพเฟิมแวแล้ว ปรับกำลังส่งสูงสุดที่ 251mw โดยใช้กับเสาเดิมได้ไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนเสา เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ
    4.ปรับกำลังส่งสูงสุดที่ 251mw แล้วสามารถเปิด 24 ชม ได้รึป่าวครับ (ถ้าได้ไปข้อ 5 ครับ ไม่ได้ไปข้อ 8 ครับ)
    5.จำเป็นต้องใช้พัดลมเป่าจอ ระบายความร้อนหรือไม่ครับ หรือว่าเราเต้อมันทนความร้อนได้ครับ
    6.ถ้าเปิดตลอดเวลาไม่ปิดเลย จะมีอายุการใช้นานแค่ไหนครับ
    7.เฟิมแวที่ใช้สำหรับเปิดตลอดเวลา ควรใช้ DD-WRT หรือ TOMATO ครับ
    8.เพิ่มเสา 9.5dbi 2ต้น กับเพิ่มเราเต้อทำ WDS อันไหนจะทำให้ส่งไกลกว่ากันครับ
    9.การทำ WDS คือการส่งสัญญาณจากตัวแรกไปตัวที่สองแล้วตัวที่สองส่งไปอีกที ถูกไหมครับ เช่น ตัวแรก ส่งได้ 20 เมตร ตัวสอง ส่งได้ 20 เมตร ก็จะทำให้ระยะไกลขึ้นเป็น 40 เมตร ใช่ไหมครับ (ตัวที่1 --20m--> ตัวที่2 --20m--> ตัวรับ = ระยะ 40เมตร)
    10.เฟิมแวร์ DD-WRT กับ TOMATO ต้องเสียเงินซื้อป่ะครับ หรือดาวโหลดฟรีใช้ได้เลย

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ^^"
    Last edited by dragonbbc; 11 Apr 2009, 15:01:45.

ดันครับ

Comment

ผมว่ามันไม่ค่อยแรงหรอกครับ แต่มันทำให้เสถียรขึ้น จับสัญญานได้ดีขึ้น ไม่หลุดบ่อย
      เห้นสองขีดก็ สองขีดเท่าเดิม อะไรทำนองนี้ ถ้า 4 ขีด ก้ 4 ขีดอยู่ยังงั้น
      ถ้าจะเห้นความต่าง คงต้องใช้เสา Outdoor ครับ ตัวพวกนี้จะเห็นผลได้ในระยะไกลๆ
      พวก yaki งี้ เล็งไปตรงๆ เลย wds ก็รู้สึกว่าเห็นผลชัดเจน ระยะหลายร้อยเมตรครับ

ป.ล.ผมไม่เคยใช้จริงครับ แต่เคยใช้เสาของตัวอื่นๆ ของไต้หวัน

Comment

ยังงี้เสาก็ช่วยไรไม่มากใช่ไหมครับ เสา 1000 ถ้าเพิ่มอีก 1000 ก็ได้ WRT54GL มาอีกตัวทำ WDS คุ้มกว่าใช่ไหมครับ ใครมีความรู้ฟันธงทีครับ

Comment

ต้อง ดู ครับว่า เสา มัน gain เท่าไรได้ ตามที่บอกหรือไม่ ถ้าเพิ่มเสาสัญาณจะดีขึ้นแน่นอนครับ แต่ดีขนาดไหน นั้น

ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย ปล. ถ้าเสาทำ gain ได้ถึงที่ บอกไว้นะครับ

ของ outdoor นั้น ค่อนข้าง sure ครับ ถ้าสนใจแนะนำ ของ engenius ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ

Comment

ดันครับ แก้ไขหัวข้อครับ

Comment

Working...
            X