Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาใส่ ram dual ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาใส่ ram dual ไม่ได้ครับ

ใช้ P5Q Deluxe ครับใส่แรม 2 ช่องเหลืองแล้วบูตไม่ติดครับ
    ใช้แรม crucial ballistex tracer 2*1
    ลองแรม hyperx 2*2 ซิ้งแรมสูงครับ ก็ไม่ได้ครับ
    ช่วยหน่อยครับ

เคลียร์ BIOS
    แฟลช BIOS
    เคลม

Comment

แฟลช BIOS เป็น 2001 แล้วครับ

Comment

ใช้มานานเเล้วเพิ่งเป็นหรือว่าเพิ่งซื้อมาครับ

Comment

เพิ่งซื้อมาครับ

Comment

ถ้าใส่ช่องเหลืองกับดำใน2ช่องแรกบูตติดครับเป็น single แต่ถ้าใส่เหลืองกับดำอีก2ช่องถัดมาเปิดไม่ติดครับ

Comment

มาโยนทิ้งหน้าบ้านผม หายเลย (แรมหาย)

ล้อเล่นนะครับ

มันต้องใส่เหลือง - เหลือง

หรือ

ดำ -ดำ ไม่ใช้หรอครับ dual cha... หนะ

Comment

Originally posted by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต View Post
                มาโยนทิ้งหน้าบ้านผม หายเลย (แรมหาย)

ล้อเล่นนะครับ

มันต้องใส่เหลือง - เหลือง

หรือ

ดำ -ดำ ไม่ใช้หรอครับ dual cha... หนะ
                ใช่ครับ ถอดแรมไปใส่ที่ เหลือง-เหลือง ครับ

Comment

ใส่เหลืองกับเหลืองบูตไม่ติดครับ

Comment

สรุปต้องเปลี่ยนแรมหรือบอร์ดใช่มั้ยครับ
                    บอร์ดไม่รับแรม

Comment

Originally posted by kchartchai View Post
                      สรุปต้องเปลี่ยนแรมหรือบอร์ดใช่มั้ยครับ
                      บอร์ดไม่รับแรม
                      P5Q Deluxe รับ แรมได้เยอะครับ

คือถามหน่อยครับ

แล้วเวลากดที่CPU
                      0.เพิ่งไปทำไรมารึเปล่าครับ ถึง บูตไม่ติด (เปลี่ยนแรม เปลี่ยนเมนบอร์ด เพิ่มนู่น เพิ่มนี่ etc...รึเปล่าครับ)

แล้วเวลากดที่CPU
                      1.จอติดรึเปล่า
                      2.CPU มีเสียงดังปิ๊บกี่ปิ๊บ
                      3.เสียงสั้น หรือ ยาว
                      4.ได้ยินพัดลมหมุนไม๊ครับ

ตอบตั้งแต่ข้อ 0 เลยน่ะครับ

Comment

0.เปลี่ยนแรมครับ(ตอนแรกใช้แรม Crucial Ballistex Tracer 1066 2*1 ใช้ได้แต่แบบ Single ครับคือเหลืองกับดำสล๊อตข้างด้านใน ลองสองสต๊อดด้านนอกเปิดไม่ติดครับ )(ใช้แบบ Dual ไม่ได้ครับ เหลืองกับเหลืองเปิดไม่ติด)
                        เปลี่ยนมาใช้แรม Kingston Hyper X 2*2 บัส 1066 ก็เหมือนกันครับเปิดไม่ติด ใช้ได้ฉพาะแบบ Single ครับ
                        1.จอไม่ติดครับ
                        2.ไม่มีเสียงครับ
                        3.ไม่มีเสียงครับ
                        4.พัดลมหมูนตามปกติ
                        ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

อ่านตอนแรกนึกว่าจะมีเพื่อนล่ะ เข้ามากลายเป็น Intel ป่อยยย- * -
                          ของผมที่เจอแบบนั้นแล แต่ใช้7750 อ่ะครับ ไปถามsavewayมา
                          เค้าบอก เป็นที่ส่วน memory control ในซีพียู
                          ตอนบู้ตsingle แล้วตั้งแค่ auto ค่าแรมมันวิ่งแปลกๆรึเปล่าครับ พวกบัส timingพวกเนี้ย

Comment

Originally posted by b0taN View Post
                            อ่านตอนแรกนึกว่าจะมีเพื่อนล่ะ เข้ามากลายเป็น Intel ป่อยยย- * -
                            ของผมที่เจอแบบนั้นแล แต่ใช้7750 อ่ะครับ ไปถามsavewayมา
                            เค้าบอก เป็นที่ส่วน memory control ในซีพียู
                            ตอนบู้ตsingle แล้วตั้งแค่ auto ค่าแรมมันวิ่งแปลกๆรึเปล่าครับ พวกบัส timingพวกเนี้ย
                            ปกติดีครับ 5-5-5-18 ครับ

Comment

มาเร็ว แคลมเร็ว

Comment

Working...
                              X