Announcement

Collapse
No announcement yet.

GeForce 9400 ของ xfx

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GeForce 9400 ของ xfx

ตกลงปัญหาเล่นเกมส์ค้าง หน้าจอดำ และโหลดเกมส์ช้านี่ไม่ได้เป็นที่การ์ดจอหรือคะ

พอดีเอา ไปเคม แล้ว ก็บอกเขาแล้วว่า เล่นอยู่ๆ เกมส์ก็ค้างและรอนานมาก กว่าจะโหลดมา หน้าจอ

จะมืดไปสักพัก ต้องรอ สัก 3-5 นาที พอวันนี้โทรมาให้ไปรับของก็บอกว่าเทสแล้วไม่มีปัญหา ไอ้เราก็

ถามตัวเดิมรึเปลี่ยนใหม่เขาก็บอกตัวเดิม

ก็ถามว่า แล้วถ้าเป็นอีกล่ะ ไม่ต้องรอไป อีก 2 อาฑิตย์งั้นเหรอ เขาก็บอกว่าไม่มีปัญหานะครับ

เพราะเทสแล้วอ้าวแล้วไม่ได้เป็นที่การ์ดจอแล้วเป็นที่อะไรอ่ะ รู้สึกผิดหวังมาก เพราะว่ามีคนบอกว่าดี

ก็เลย ยอมหยิบxfx มาทั้งๆที่ในใจจะเอา inno

แล้วเพื่อนๆ คิดว่าเป็นที่อะไร ส่วนตัวคิดว่าตอนแรกไฟไม่พอแต่ปัญหามันบ่งบอกว่าการ์ดจอ

พอจะแก้ได้ไหมคะ

อาจจะเป็นที่ HDD ก็ได้นะครับ ลอง ดีเฟรกดู หรือตัวเกมส์มีปัญหา
    ไม่ทราบว่าที่ค้างมันเกมส์อะไรครับ ลองหาแครกใหม่ดู เปลี่ยนไดร์เวอร์การ์ดจอ ลองดูนะครับ

Comment

ลอง defrag แล้วค่ะแถมลงวินโดใหม่ด้วย

ส่วนเกมส์ที่ค้างคือเกมส์ปังย่าค่ะ อาการมันก็คือ พอเราจะเข้าmyroomหรือเข้าห้องต่างๆ

มันจะเป็นอยู่ 2 แบบ หน้าจอมืดแล้วมีเสียงเพลงค้างยาวๆ กับหน้าจอค้างอยู่แบบนั้น ต้องรอสัก

3-4 นาทีถึงจะมา

Comment

ผมก็ ใช้นะครับ สงไสต้องลอง กะเกมส์ ปังย่า ซะละ
        ผมใช้มาก็ไม่เห็นมีปัญหา นะครับ

Comment

Originally posted by kosmos007 View Post
          ผมก็ ใช้นะครับ สงไสต้องลอง กะเกมส์ ปังย่า ซะละ
          ผมใช้มาก็ไม่เห็นมีปัญหา นะครับ
          เอ่อ ถ้าไม่เป็นการรบกวนลองเทสให้ดูหน่อยได้ไหมคะ ว่าเป็นรึเปล่า

ถ้าได้อาการยังไงมาบอกด้วยนะคะ

Comment

ลองลง driver ใหม่ดูครับ หรือไม่อาจจะเป็นที่อย่างอื่นก็ได้

Comment

ลองแล้วจ้าโหลดไดร์เวอ ใหม่ด้วยแต่ก็ไม่หาย

Comment

แรมเครื่องท่านเท่าไหร่ครับ

เพราะผมเคยเล่น ปังย่า บนโน๊ตบุ๊คที่มีแรม 512MB โหลดห้องนานมากกกๆ กว่าจะขึ้นภาพมาให้ครับ
                อาการเดียวแบบคุณเลย เสียงมาก่อน ภาพหน้าจอดำ รอสักพักประมาณ 2-3 นาทีภาพถึงจะมา ( การ์ดจอคือ 8400M นะครับ )

แต่พอผมเอามาลองกับ PC ที่มีแรม 2GB การ์ดจอออนบอร์ดธรรมดาๆ
                กับไม่มีอาการที่เป็นปัญหานี้เลยครับ

ดังนั้นผมคิดว่าปัญหานี้ไม่น่าจะเป็นที่ตัวการ์ดจอครับ

สอบถามเรื่อง RAM ก่อนเน้อ ว่ามีเท่าไหร่

Comment

512Mb ค่ะ แต่ว่าใช้การ์ดจอatix300 ไม่เห็นมีอาการแบบนี้เลยนะคะ

Comment

พอจะลองหายืม RAM ของเพื่อนๆหรือคนรู้จักมาลองเสียบเพิ่มให้มันดูก่อนได้ไหมล่ะครับ
                    ผมคิดว่าอาจจะเป็นที่ RAM มีน้อยอย่างที่บอกนั่นแหระครับ

>.< แล้วยังมี atix300 อยู่ไหมล่ะครับ ลองใช้ atix300 อีกครั้งปัญหานี้ก็หายไปเหรอครับ
                    หรือว่า 9400GT แชร์แรมเครื่องคุณไปอีกหรือเปล่าน้อ ( ผมเริ่มมั่ว อิอิ )

เห็นถ้าทางโน้นเค้าบอกว่าการ์ดจอไม่เสีย ผมก็เลยคิดว่าเป็นที่แรมเราหรือเปล่าแค่นั้นเองครับ
                    เพราะผมเจออาการแบบนี้เหมือนกัน พอลองเอาไปเล่นเครื่องที่แรมเยอะกว่า อาการที่ว่านี้มันหายไป ^^~

ป.ล. ถ้าหายืม RAM มาลองไม่ได้ก็อย่าซื้อมาลองนะครับ เพราะการแก้ปัญหาตามที่ผมบอกมานี้ อาจจะตรงจุด หรือไม่ตรงจุดก็เป็นได้เหมืือนกัน
                    ~.~ อย่างที่เค้าว่ากันจริงๆ การซ่อมคอมเริ่มจากการเดาก่อน ( เรียกดีๆหน่อยก็ เริ่มจากการสัณนิษฐาน )

Comment

ปัญหานี้เป็นเมื่อเสียบ 9400 ค่ะ

แต่พอเสียบ x300 อาการเหล่านี้ก็หายไปถึงได้มั่นใจว่าเป็นที่การ์ดจอ

แต่คิดไปคิดมาก็อาจจะจริงที่จะโดนดึงแรมไปเยอะทำให้มันเอ๋อขนาดนี้แต่ไม่กล้าบอกเต็มร้อย

แถมจะให้ไปซื้อแรมมาเพิ่มราคา ก็ไม่ใช่ถูกๆเลยเน้อ ddr เนี่ย

Comment

Working...
                      X