overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ถามเรื่องups+com+...

OverclockZone Member harryoop's Avatar

Default ถามเรื่องups+com+...

ขอบอกว่าเซงมากครับ -*- เมื่อกี้พิมพ์อยู่ดีดี ไฟตก -*- ต้องพิมพ์ใหม่หมด + ทำงานค้าง -*-
    คำถาม
    1.คือ UPS ตอนนี้ 800VA เสียบเข้ากับ CPU อย่างเดียว ไฟตกแล้ว ดับ

แล้วมีคนบอกให้เวลาดู ups ดูที่ค่า Watt คือups ไม่เห็นจะมีค่า watt บอกเลย -*-

ถ้าให้ซื้อใหม่แนะนำด้วยครับ เอายี่ห้อ รุ่น ราคา สถานที่ซื้อ (คือ เหมือนมันจะซื้อยาก)
    บ้านอยู่แถวบางนา ใกล้ เสรี ซีคอน เซนทรัลบางนา

เอา spec ไปน่ะครับ ขออนุญาตบอกหมดเพราะจะใช้ถามข้อ 2 ด้วย
    CPU Q8200
    Ram Kingston 2GB/800 x3 (เหตุผลที่ใส่เพิ่มมาอีกตัวคือ ซื้อผิด -*-แล้วมันเหลือ-*-)
    VGA GTS250 512MB
    Maniboard Asus P5Q
    HDD 1TB
    PSU TT650W (อยากถามว่า Qfan มันคืออะไรครับ) คือเห็น 750 W เพิ่มอีก 500 -*-เอง
    แต่ จาก 500 W ไป 650 W เพิ่มราคาอย่างโหด 1500
    Case Speedo (พัดลมที่ติดก็ตามเคส ที่มันให้มาครับ )
    DVD-RW
    Card reader

3.อ้อเกือบลืมไปครับ อยากถามว่าคอม Apple ดีตรงไหนหรอครับ

พี่ผมเชียร์ ซื้อ Apple ผมดูสเปคแล้ว คอมประกอบคุ้มกว่าเยอะ (เลยอยากถามว่ามีอะไรดีรึเปล่านอกจาก OS)
    พี่ผมใช้ mac book pro แล้วผมไปเล่น ไม่เห็นมันจะwork เลย + เล่นไม่เป็นด้วย

5. ช่วยแนะนำการดเสียงหน่อยครับ + ลำโพง ไม่ต้องแพงมาก+คุ้มค่าครับ (ผมไม่รู้ราคาเลยตั้งงบไม่ถูก แต่ไม่ใช่เอาตัวละหมื่นมาให้น่ะครับเหอๆ-*-)

ที่จริงอยากได้จอใหม่ให้แม่ด้วย แต่ตอนนี้คงไม่มีตัง -*- ตอนนี้ใช้ T220 อยู่

ช่วยแนะนำหน่อยได้ไม๊ครับ ขอไม่แพง

ตอนนี้ ขอลบข้อ 2 ออกไปน่ะครับ แม่ไม่เอาคอมแล้ว

ผมเลย ขายแทนสนใจ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=444445
    Last edited by harryoop; 9 Apr 2009 at 21:01:54.

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

ของผม 500 VA เอง ใช้ PSU 850w ของ TT คับ เมื่อวานไฟดับ 10 นาที

มันสำรองได้ประมาน 2 นาที (พ่วงทุกอย่างเข้ากับ UPS นะ) ก็โอเคคับ เพราะต้องการแค่ปิดเครื่องทันเท่านั้น

OverclockZone Member

มาร่วมฟัง จขกท คล้ายๆ ผมเลย บ้านอยู่ใกล้กันด้วย วันหลังไปซื้อด้วยกันเลยมะ อิอิ

ตอนนี้ใช้ syndome 800va/300w ไฟตกวูบโดยไม่มีโอกาศปิดเครื่อง<<สาดดด แล้วกูจะซื้อเมิงมาทามมาย

Phenom 9500
    Asus M3N-H/HDMI
    OCZ reaper 2*2GB/1066
    HDD sata 320 + 500 + 500 GB
    GF 9600 GT
    DVD rom
    BenQ T2200HD 21.5" <<ต่อตรงไม่เข้า PSU or UPS
    PCI GW mini2 << wireless USB
    Webcam Oker
    Delux 450w

OverclockZone Member harryoop's Avatar

Quote Originally Posted by fordsupra View Post
    ของผม 500 VA เอง ใช้ PSU 850w ของ TT คับ เมื่อวานไฟดับ 10 นาที

มันสำรองได้ประมาน 2 นาที (พ่วงทุกอย่างเข้ากับ UPS นะ) ก็โอเคคับ เพราะต้องการแค่ปิดเครื่องทันเท่านั้น
    -*- คือ มันไม่สำรองไฟครับ งง-*- ดับเฉยเลย

ทั้งๆที่ ตัวเคส ก็ต่อกับ UPS อย่างเดียว

นั่งทำงานแล้วไม่ได้ save เป็นอะไรที่เซงมาก

OverclockZone Member

เพิ่มเติมครับ เรื่องของ mac ผมบอกไม่ได้ชัดเจนหรอกครับ ว่ามันดีอย่างไร แต่เท่าที่เคยลง ตอนนี้มันทีวีสีๆ รู้สึกจะเรียก imac รุ่นแรกที่สีแสบๆ อะ

ตอนที่ได้ลองใช้งานรู้สึกมัน smooth และราบลื่น ไม่มีกระตุก หรือ lag ให้เห็น เหมือน PC ที่ใช้อยู่ตอนนี้ ทั้งๆที่เป็นเครื่องค่อนข้างโบราณ ตรงนี้มั้งที่ทำให้มันแพงงงง

อันนี้เอาตามความรู้สึกที่ได้สำผัสนะครับ รอเทพมาฟันเฟิร์มดีฝ่า

ขุดก่อนนอนครับ

คาดว่าพรุ่งนี้คงได้คำตอบ

เพราะเดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นไร บ้านไฟตกบ่อย กลัวคอมพังก่อนเหอๆ -*-

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

Quote Originally Posted by harryoop View Post
    ขอบอกว่าเซงมากครับ -*- เมื่อกี้พิมพ์อยู่ดีดี ไฟตก -*- ต้องพิมพ์ใหม่หมด + ทำงานค้าง -*-
    คำถาม
    1.คือ UPS ตอนนี้ 800VA เสียบเข้ากับ CPU อย่างเดียว ไฟตกแล้ว ดับ แบตเสื่อมเปล่าครับ

แล้วมีคนบอกให้เวลาดู ups ดูที่ค่า Watt คือups ไม่เห็นจะมีค่า watt บอกเลย -*-

ถ้าให้ซื้อใหม่แนะนำด้วยครับ เอายี่ห้อ รุ่น ราคา สถานที่ซื้อ (คือ เหมือนมันจะซื้อยาก)
    บ้านอยู่แถวบางนา ใกล้ เสรี ซีคอน เซนทรัลบางนา ตอนนี้ก็กำลังจะหาซื้อ UPS มาซักตัวช่วงนี้บ้านไฟดับบ่อย แต่เวลาไม่ทำงานไม่เคยดับ เวลาทำงานแล้วลืมเซฟแมร่งดับ ไฟฟ้ากวนตรีง เสียเวลาทำงานแถมห่วยกว่าเดิมอีก

เอา spec ไปน่ะครับ ขออนุญาตบอกหมดเพราะจะใช้ถามข้อ 2 ด้วย
    CPU Q8200
    Ram Kingston 2GB/800 x3 (เหตุผลที่ใส่เพิ่มมาอีกตัวคือ ซื้อผิด -*-แล้วมันเหลือ-*-)
    VGA GTS250 512MB
    Maniboard Asus P5Q
    HDD 1TB
    PSU TT650W (อยากถามว่า Qfan มันคืออะไรครับ) คือเห็น 750 W เพิ่มอีก 500 -*-เอง
    แต่ จาก 500 W ไป 650 W เพิ่มราคาอย่างโหด 1500
    Case Speedo (พัดลมที่ติดก็ตามเคส ที่มันให้มาครับ )
    DVD-RW
    Card reader

2. จะซื้อคอมให้แม่ครับ จุดประสงค์ ทำกราฟฟิค+ โฆษณา + เล่นเกมส์
    แล้วผมจะใช้ ถอดของเก่าให้แม่ใช้ โดยผมจะเปลี่ยน Q8200>>Q9400 แล้ว Main Board P5Q>>P5Q deluxe (deluxe มันดีกว่ายังไงหรอครับรู้ว่าประหนัดไฟมากกว่า แล้วมีไรอีกปครับ) แล้ว P5Q pro มันเป็นยังไงอะ แนะนำบอร์ดตัวอื่นก็ได้น่ะครับ ส่วนตัวผมชอบ P5Q deluxe นะครับดีไซค์สวยงามซิงค์อลังการมากชอบๆ ตัว Deluxe ส่วนใหญ่จะแถมเสาไวเลสให้ ผมเห็นแค่ P35 P45 จำไม่ได้
    แล้วผมจะทำ raid นี่ เอา HDD 1 TB ยกไปให้แม่ หรือ ซื้อเพิ่มอีกตัวดีครับ แม่คุณจะไว้ใช้ไรบ้าง ถ้าคิดว่าไม่ถึงครึ่งของ HDD ซื้อลูกเล็กๆให้ท่านดีกว่า

สเปคคอมแม่
    Cpu Q8200 (ของเก่า)
    Ram 2GBx2/800
    VGA HD4850 (ตัวอื่นก็ลองแนะนำมาครับ) 9800GT /GTX+ /9600GT แล้วแต่ว่าแม่คุณใช้กราฟฟิกหนักๆ โหดๆรึเปล่า ถ้าำไม่ก็อย่าเปลืองตังมากครับ
    Board P5Q (ของเก่า)
    HDD xxx (คิดไม่ออกครับ จากเหตุผลข้างบน)
    DVD-RW
    PSU เท่าไรดีครับ ก่ะเอา icute 650W (กลัวของหมดอีก เหอๆ -*- )
    แล้วเวลาคิด ว่าต้องใช้ PSU เท่าไรคิดยังไงหรอครับ
    สเปคนี้ 550Watt Up ครับ
    3.อ้อเกือบลืมไปครับ อยากถามว่าคอม Apple ดีตรงไหนหรอครับ

พี่ผมเชียร์ ซื้อ Apple ผมดูสเปคแล้ว คอมประกอบคุ้มกว่าเยอะ (เลยอยากถามว่ามีอะไรดีรึเปล่านอกจาก OS)
    พี่ผมใช้ mac book pro แล้วผมไปเล่น ไม่เห็นมันจะwork เลย + เล่นไม่เป็นด้วย ไม่เคยจับ แอบเปิ้ลเหมือนกันมันดีที่ทำพวกกราฟฟิก อะไรประมาณนี้ได้ดีกว่า Pc เรื่องอย่างงี้บอกกันไม่ได้ต้องลองเองครับ

4.เวลาถอดชิฟ CPU ถอดออกแล้วไปติดคอมใหม่ได้เลยใช่ไม๊ครับ (ไม่ต้องทำอะไรใช่เปล่าครับ)
    ถอด ซีพียูออกแล้วไปใส่อีกเครื่องได้เลยครับ (อย่าลืมใส่ซิงค์สนิทๆละ เด๋วไหม้)
    5. ช่วยแนะนำการดเสียงหน่อยครับ + ลำโพง ไม่ต้องแพงมาก+คุ้มค่าครับ (ผมไม่รู้ราคาเลยตั้งงบไม่ถูก แต่ไม่ใช่เอาตัวละหมื่นมาให้น่ะครับเหอๆ-*-)
    การ์ดเสียง X-Fi XtremeMusic ก็ดีครับ +ลำโพงดีๆซักตัว ลองไปฟังเอาเองที่ร้านดูครับ แต่ละคนแนวเสียงไม่เหมือนกัน
    ที่จริงอยากได้จอใหม่ให้แม่ด้วย แต่ตอนนี้คงไม่มีตัง -*- ตอนนี้ใช้ T220 อยู่

ช่วยแนะนำหน่อยได้ไม๊ครับ ขอไม่แพง
    เหอะๆเซงกดปุมผิด ปิดหมดเลยต้องมานั่งพิมใหม่เลย ไอ(alt+F4 เซง)

ตอบเรปข้างบนครับ

ข้อ 1 คือ UPS เพิ่งถอยมาได้ 3 อาทิตย์ (ไม่น่าใช่แบตเสื่อม)

ส่วนจะทำ Raid นี่ ต้องเอา HDD ตัวเดียว ยี่ห้อเดียว สเปคเดียวกัใช่ไม๊ครับ (ไปถอยมาอีก 3000ก่าๆ)
    คือ ผมมีความรู้สึกว่า เอา 1TB มา2 ตัว -*- เหมือนเปลืองตังมาก 2TB 10ปีมันก็คงใช้ไม่หมด
    แถมบ้านมี External HDD อีก 600 GB -*-

แต่ VGA อยากได้ค่ายแดงมากกว่า มี hdxxxx อะไรน่าสนใจอีกไม๊ครับ

เก็บตังต่อไป..... แค่คาดว่า 20 เมษา จะได้ไปถอย P5Q Deluxe กับ Q9400 หรือไม่ก็ Q9550 -*-

ตอนนี้ปัญหาหนักคือ UPS -*-
    คือ ผมพอรู้ปัญหาน่ะครับของ UPS ผม คือคิดไว้คร่าวๆว่า
    1. แบตเสื่อม (ผมว่าไม่ใช่ เพราะเพิ่งซื้อมา นอกจากผมจะโดนย้อแมวขาย)
    2. UPS จ่ายไฟให้ CPU ไม่ทัน (เดาเอาครับ)
    3. UPS มันจ่ายไม่พอ (อันนี้ผมคิดว่าไม่น่าใช่)

ถ้าปัญหาเยอะก็อยากซื้อใหม่ซื้อคราวนี้จะเอาดีดีเลยครับ เอาเสียบ Router + จอ +CPU เหอๆ แล้ว ไฟดับก็ เก็บได้ ซัก 10 นาที
    เด๋วต่อไปอาจซื้อกรงถีบมาไว้ซัก 100 กรง แล้วซื้อหนูมาซัก 200ตัว ให้มันถีบปั่นไฟ -*-
    Last edited by harryoop; 9 Apr 2009 at 01:34:42.

ขุดครับ อยากรู้มาก ก่ะไปซื้อ ups ใหม่วันอาทิตย์ ก่ะไปซื้อ Cpu+Mainboard ด้วย

OverclockZone Member t-force's Avatar

ใช้ UPS750VA ต่อกัน Pus 450W อยู่ไม่ทราบ Ok ปะ

แล้วเวลวจะเลือกซื้อ ups ต้องคำนึงถึงอะไรบ้างหรอ
    Last edited by t-force; 10 Apr 2009 at 02:07:42.

OverclockZone Member umic2000's Avatar
    Leningrad , CCCP

ค่า W ของ UPS คิดจากค่าเพาเวอร์แฟคเตอร์ (PF) คูณด้วยจำนวนโวลต์แอมป์ (VA) ครับ เช่น UPS ตัวนี้ 1000 VA ค่า PF 0.8 คำนวณได้ 1000x0.8 = 800 W ครับ

OverclockZone Member nike's Avatar

เมื่อก่อนผมก็อยากใช้

แต่หาข้อมูลไปๆมาๆ

มันหา ups ที่พอดีกับที่ต้องการไม่ได้ + กลัวเปลืองไฟ เลยยังไม่ได้ใช้เลย

ยัง งงๆ เรื่องเวลาที่มันสามารถค้างอยู่ได้เลยอ่ะครับ ใครอธิบายหน่อยครับ

ดันๆๆๆๆๆๆๆๆ

Bookmarks

Bookmarks