overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: จะลากPhenomx4 9950ยังไงสอนทีคับ

OverclockZone Member

Smile จะลากPhenomx4 9950ยังไงสอนทีคับ

พอดีผมยังมือใหม่กับการลากCPU คับ จะว่าผมโง่ผมก็ยอมเพราะยังโง่อยู่จิงๆ พอดีผมได้ซื้อ Phenomx4 ใช้คู่กับ mainbord Crossiar Fomula2 มานานแล้ว แต่ว่าผมปรับกระแสไฟ Cpu ไม่เป็น
    ผมลองมั่วๆเอา ไปปรับตรง Vcore ให้เป็น 1.4v แล้วก็ 210*15 แต่พอเข้าwindows ไป แล้วก็ใช้โปรแกรม CPU-z เช็คดู มันดูแหม่งๆยังไงไม่รู้ ตรงส่วนของ Core VID ก็ 1.3v เท่าเดิม

ผมจึงอยากถามท่านๆทั้งหลายให้ช่วยสอนผมทีคับ ว่าปรับ ไฟเลี้ยงCPU ในส่วนไหนบ้าง แล้วก็ ปรับได้สูงสุดเท่าไหร่ แล้วก็พวก ตัวคูณทั้งหลาย ปรับเท่าไหร่ดี คือผมอยากจะลากให้มนไปได้ไกลกว่านี้อะคับ บอกตรงๆเลยผมยังโง่เรื่องนี้มากๆปรับอะไรก็ไม่ค่อยจะถูก ยังไงรบกวนช่วยสอนผมหน่อยนะคับ

OverclockZone Member OWNER's Avatar

เดิมๆก็แรงแล้วงับ.

คือ ผมอยากจะลองลากให้มันไปไกลๆกว่านี้ แล้วก็ นิ่งๆ ผมเปลี่ยนซิ้งใหม่ เปลี่ยนพัดลมใหม่หมดแล้วก็เลยอยากจะลองลากให้มันไปไกลๆแล้วไม่มีปัญหาหนะคับ ยังไงก็รบกวนสอนทีนะคับ

กำ ขอความกรุณาเถอะคับ ใครก็ได้สอนวิธีปรับกระแสไฟหน่อย ว่าตรงไหน อย่างไรและเท่าไหร่ แล้วก็ ตัวคุณว่าเท่าไหร่ดี คือผมซื้อของพวกซิ้งใหม่ พวกนี้ ทั้งหมดแล้วแต่ยังไม่ได้ลากเพื่อให้เห็นประสิทธิภาพของมันเลย รบกวนสอนทีเถอะคับ

OverclockZone Member OWNER's Avatar

ตามนี้ลองดูว่าผ่านเปล่าถ้าผ่านก็ค่อยเพิ่มตัวคูณขึ้นเรื่อยๆ
    AI Tuning = Manual
    CPU Frequency = 220
    PCIE Clock = 101
    Vcore Voltage = 1.35
    DDR2 Voltage =2.1
    แรม
    CL 5-5-5-15-20

OverclockZone Member JetDo_Craf's Avatar

ลองลากบัส ดูครับ vcore ไม่ต้องปรับเยอะหรอกคับ3กิ๊ก ไฟvcore ให้มันกินแค่ 1.25-.1.35็วิ่งได้แล้วครับ
    ทางเลือกเพิ่มไฟแรม ดีกว่าคับ 2.1-2.2 แล้วลากบัสคับ ถ้าบัสแรมวิ่งไม่เกิน 450 ก้ออัดไฟแรมแค่ 2.0ก็พอคับ

ขอบคุณ ทั้งสอนท่าน มากนะคับ ผมจะไปลองดูเดี๋ยวนี้เลย คับ ขอบคุณมากๆนะคับ ท่านอื่นก็แนะนำกันเข้ามานะคับ
    จะรวบรวมจากหลายๆท่าน

โย่วๆ ไม่รอดนะคับ AI Tuning = Manual
    CPU Frequency = 220 <<<ตัวนี้ถ้าเกิน 212 ไม่Boots เลยคับ
    PCIE Clock = 101
    Vcore Voltage = 1.35
    DDR2 Voltage =2.1
    แรม
    CL 5-5-5-15-20
    คือลองตามนี้แล้วคับ ถ้าเกิน 210 ไม่ Boots เลย ต้องปรับตัวคูณเท่าไหร่คับ ผมลองไล่ๆดูแล้ว ถ้า 220 ยังไงก็ไม่ Boots ลบกวนขอวีธีใหม่ๆด้วยคับ ขอบคุณมากคับ

OverclockZone Member JetDo_Craf's Avatar

เช็ค Ht link ตั้ง auto ก่อนคับ
    ดูบัสแรมด้วยคับ (กลัวตัน)

ลองแล้วคับตามวิธีของท่าน ผลออกมาคือไม่ Boots อยู่ดีคับ ผมได้ลองปรับเป็น auto ทั้งหมดแล้ว ยังไงตรงส่วนของ CPU Frequency ถ้าเกิน 210 ก็ไม่Boots คับ ตอนนี้ผมก็เลยปรับแค่ ตัวคุณอีกตัว 210*15 Vcore 1.35 v แต่ก็รู้สึกว่า มันไม่นิ่ง เท่าไหร่ ยังไงรบกวนทีนะคับ

งั้นเล่นตัวคูณเอาครับ 210*15 ถ้ายังไม่นิ่งเพิ่มไฟซีพียู เป็น 1.375/1.4 ดูว่านิ่งไหม.
    ตามภาพผมปรับ
    Vcore = 1.487
    NB = 1.38
    SB = 1.35
    HTT = 1.28
    PCIE = 120 Vcore = 1.2
    ไฟแรม = 2.28
    เผื่อเป็นแนวทาง
    ปล.จะไปเที่ยวสงกรานต์ต่างจังหวัดแล้วว.

Last edited by OWNER; 10 Apr 2009 at 23:30:19.

Ok ละคับ ขอบคุณมากๆเลย คับ ไม่ค่อยมีปัญหาแล้วคับ เอาไว้ถ้าใช้ๆไปแล้วเกิดมีปัญหาอีก ผมจะมา Post ถามใหม่นะคับ ยังไงก็ขอบคุณมากนะคับผม

Bookmarks

Bookmarks