overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: คอมชอบดับ เข้ามาดูทีครับ

OverclockZone Member rapthaiza's Avatar

Default คอมชอบดับ เข้ามาดูทีครับ

จับตัวคนร้ายได้แล้วครับ คนร้ายก็คือ ... CPU
    จากการวิเคราะห์ของผม ผมคิดว่า มันไม่เป็นที่ MB ก็เป็น CPU
    ผมเลยตัดสินใจ ไปขอยก PC ของเพื่อนมาทดสอบ
    ผมเริ่มจากการ สับเปลี่ยน CPU ทดสอบดูก่อน ของเพื่อน รุ่น 3600+(1.9GHz)
    ผมไม่รอช้า ผมเริ่ม OC โดยทันที
    ผมเริ่มค่อยๆ เพิ่มบัส จนไปอยู่ 300
    ปรากฎว่า จากอาการ ที่เคยดับ แล้วก้อดับนั้น ไม่เกิดอาการให้เห็นแม้แต่ครั้งเดียว
    ผมก็เลยพิพากษา เจ้า CPU เลยทันที

ตอนนี้ผม OC ไปอยู่ที่ 2.7 ได้อย่างชิวๆ ไม่ดับ ไม่งอแงเลย
    censor จากที่เคย เพี้ยน +เพี้ยนเอามากๆ 70c -110c+
    ซึ่งตอนนี้ก็อยู่ในระดับที่มันควรจะเป็น FL 50+ ( อุณหภูมิห้อง 25c , Vcore 1.35 )

....จบ happy ending

สเปกที่ใช้
    X2 4000+
    AX78
    9600GT
    RaidMax RX 630w
    Tuniq Tower 120
    MX2 ถอดทาเข้าออก หมดไปเกือบหลอดละ

มันจะดับทุกครั้งเวลา CPU Fullload หนักๆ

แม้กระทั้งลงวินโด้ ยังดับ ( ไม่ได้ OC ) ผมต้องเปิดแอร์ให้มันถึงไม่ดับ

จากเมื่อก่อนไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน ลากไป 2.7-2.9 ยังโอเค อยู่เลย

ทุกวันนี้ ผมไม่ได้ OC CPU เลย ลากไปนิดเดียว ก็ดับ ( @2.3-2.4ยังดับเลย )

อณุหภุมิที่วัดได้ ตอน fullload 119+ c

แต่ผมลองเอามือไปจับละ ไม่เห็นยักจะร้อนอะไรเลย

Disable Shutdown ใน bios หมดแล้ว

ผมอยากรู้ว่าเป็นที่ MB หรือ CPU กันแน่

ผมละเซง จริงๆ

มีท่านใดเคยประสบการณ์เช่นนี้มาก่อนไหมครับ เฮ้ออออออออ ปวกหัว
    Last edited by rapthaiza; 13 Apr 2009 at 02:55:10.

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

RaidMax RX 630w>>>>>น่าสงสัย ลองหายืมของคนอื่นลองดูหย่อบซี่เหล่า

OverclockZone Member Neszel's Avatar
    Big C อ้อมใหญ่`Lotus ศาลายา`Central ปิ่นเกล้า`PATA ปิ่นเกล้า`Macro จรัญ

psu ครับ ลองเปลี่ยนดู

แต่ อณุหภุมิที่วัดได้ ตอน fullload 119+ c เยอะมากเลยครับ ไฟเท่าไหร่
    Last edited by Neszel; 9 Apr 2009 at 02:44:44.

OverclockZone Member rapthaiza's Avatar

PSU ผมเพิ่งเปลี่ยนเองนะครับ จากเดิมใช้ของติดเคส

vcore 1.32-1.37 แล้วแต่ ว่าจะลากขึ้นไปเท่าไหร

ลืมบอก mb เป็นของที่ีเคลมมา

ใช้ๆไปนานวัน มันเริ่ม เป็นแบบที่ว่า

OverclockZone Member kaesoda's Avatar

ผมเคยเป็นนะ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ ax78 เลยไปเคลม 3-4 รอบ พอซักพักเอะใจซื้อฮาดดิสลูกใหม่มาอาการหายเลย
    พอเปลี่ยนลูกเดิม ดับ เลยเอามันไปเคลมซะ

Quote Originally Posted by kaesoda View Post
    ผมเคยเป็นนะ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ ax78 เลยไปเคลม 3-4 รอบ พอซักพักเอะใจซื้อฮาดดิสลูกใหม่มาอาการหายเลย
    พอเปลี่ยนลูกเดิม ดับ เลยเอามันไปเคลมซะ
    ฮารดดิส ผมก็เพิ่งเปลี่ยตัวใหม่มาอะครับ

ว่าแต่ ถ้าผมจะเอาเมนบรอดไปเคลม เค้าจะยอมให้เคลมหรือป่าวครับ กลัวไปแล้วไม่ให้เคลม

เพราะว่า มันยังเปิดติดอยู่ แต่มันชอบดับ OC ก้อไม่ไป

OverclockZone Member kaesoda's Avatar

ผมยกทั้งเคสไปให้ร้านเค้าเช็คให้เลยคับ ร้านนี้ใจดี ยังไงลองโทรไปปรึกษาช่างก่อนก็ดีคับ

OverclockZone Member nabizkit's Avatar
    บางละมุง ชลบุรี

ลองเครียร์ bios หรืออัพเดทดูยังครับ (น่าจะลองมาหมดเเล้วมั้ง งั่กๆ) ถ้าอุณหภูมืสูงขนาดนั้น ไม่เป็นที่ cpu เองก็เมนบอร์ดละมั้งครับ หรือเชนเชอร์เองอาจเพี้ยน ว่าตอนนี้ร้อนมากเลยชิงดับไปซะก่อน เอาใจช่วยครับบ

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

ซิ้งค์ไม่แนบสนิทดีกับซีพียูรึเปล่าครับ ผมเจอบ่อยมาก ถอดออกมา ทาซิลิโคนใหม่เลยแล้วใส่ไปใหม่ตรวจดูตัวล็อกให้ดีว่าแน่นดีหรือยัง ลองดูครับ

Quote Originally Posted by nabizkit View Post
    ลองเครียร์ bios หรืออัพเดทดูยังครับ (น่าจะลองมาหมดเเล้วมั้ง งั่กๆ) ถ้าอุณหภูมืสูงขนาดนั้น ไม่เป็นที่ cpu เองก็เมนบอร์ดละมั้งครับ หรือเชนเชอร์เองอาจเพี้ยน ว่าตอนนี้ร้อนมากเลยชิงดับไปซะก่อน เอาใจช่วยครับบ
    update แล้วครับ เมื่อกี้เล่น wanted CPU @ 2.5 เล่นไปได้ประมาน 10 นาทีดับเลยครัล เอิ้กๆ

Quote Originally Posted by Athlon_TFS View Post
    ซิ้งค์ไม่แนบสนิทดีกับซีพียูรึเปล่าครับ ผมเจอบ่อยมาก ถอดออกมา ทาซิลิโคนใหม่เลยแล้วใส่ไปใหม่ตรวจดูตัวล็อกให้ดีว่าแน่นดีหรือยัง ลองดูครับ
    เช็คแล้วครับแนบสนิทดีแน่นอน ผมหมด MX2 ไปหลอดนึงแล้วนะ = ="

OverclockZone Member Neszel's Avatar
    Big C อ้อมใหญ่`Lotus ศาลายา`Central ปิ่นเกล้า`PATA ปิ่นเกล้า`Macro จรัญ

ยกไปสิครับ แต่กว่าเค้าจะเช็คให้แบบละเอียดก็อย่างน้อย 3 วันอะครับ

Quote Originally Posted by Neszel View Post
    ยกไปสิครับ แต่กว่าเค้าจะเช็คให้แบบละเอียดก็อย่างน้อย 3 วันอะครับ

OverclockZone Member

m/b หรือเปล่าครับ เหมือน sensor จะต๊องนะ

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

น่าสงสัยเมนบอร์ด

OverclockZone Member Offkhochi's Avatar
    บางกะปิ ราม ลาดพร้าว

119+ C แม่เจ้า !!!

ps000000
    Guest

ความร้อนละมั้งท่าน

ผมว่าเป็นที่ MB อะ

ตัว censor เห็นว่า อุณหภูมิ สูงเกิน เลยสั่งให้ตัวเมนบรอด shutdown auto

ทั้งๆที่ disable แล้วแท้ๆ

เฮ้ออออ Tuniq Tower 120 + MX2 ไม่ได้ช่วยอะไรเลย T_T

OverclockZone Member nabizkit's Avatar
    บางละมุง ชลบุรี

เอาไงดีเสียดายที่ท่านไปหยิบยืมบอร์ดไม่ได้ ก็คงต้องลองเข้าร้านดูนะครับ

ปล.เเล้วซิงค์เดิมใส่เเล้วก็เป็นเหมือนกันเหรออครับ ถ้าเหมือนกันสงสัย เชนเชอร์ mb คงเหวอเเน่ๆๆ - -*

OverclockZone Member mat12345's Avatar

ลองเอา cpu ไปใสเครื่องอื่นดู

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks