Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phenom 9850 กับ m2n32-sli deluxe

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phenom 9850 กับ m2n32-sli deluxe

ผมซื้อ Phenom 9850 มาเปลี่ยนใส่กับ m2n32-sli deluxe มันก็เปิดเครื่องได้นะครับ แต่มีปัญหาคือ

1. เข้ามาเช็คในวินโดวส์ มันเห็นตามรุ่นแหละครับว่า Phenom 9850 แต่เปิดใน Task Manager มันเห็นแค่ 2 คอร์ ไปดูในโปรแกรม Everest ก็เห็นเป็น Phenom 9850 แต่ก็เห็นแค่ 2 คอร์

2. ผมใช้แรม OCZ รุ่น Nvidia ความเร็ว 1066 ใน Bios ก็ปรับเป็น DDR2 1066 ได้ แต่ปรับแล้วมันเข้าวินโดวส์ไม่ได้เลยครับ มันจะบอกว่าไฟล์เออเร่อตลอด ขนาดเอาแผ่นวินโดวส์ใส่ไปเพื่อจะลงใหม่ก็ลงไม่ได้ แต่ถ้าปรับเป็น DDR2 800 จะไม่เป็นปัญหาอะไรเลย

3. ซีพียูตัวนี้ ใช้กับ V8 แล้วร้อนประมาณ 55-60 องศา ปกติมั๊ยครับ

ข้อ 1 และ 2 มีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ ส่วนข้อ 3 ก็ตามนั้น

ป.ล. ผมใช้วินโดวส์วิสต้าครับ

รอคำตอบครับ

Comment

ดัน ๆ

Comment

ช่วยดันครับ อยากรู้ทางแก้เหมือนกัน

Comment

ปัญหาข้อ 1 ผมแก้ไปแล้วครับ ฟอร์แมทเครื่อง ลงใหม่ เห็น 4 คอร์ ถ้าไม่เห็นคงเครียดแน่ๆ

ข้อ 2 ยังเป็นเหมือนเดิม รอคำตอบ

ข้อ 3 ผมลองใช้โปรแกรม Everest ทดสอบดู เท่าที่ลองดูไปซักพัก อุณหภูมิราวๆ 60 กว่า ไม่โดดมาก ผมเลยสบายใจ ปล่อยไป

มีข้อ 4 มาเพิ่ม ผมลองปรับตัวคูณขึ้นไป 20 แต่ไม่ว่าจะใน Bios หรือในวิสต้า ก็เห็นความเร็ว 2.5 เท่าเดิม ต้องปรับค่าอะไรที่ตรงไหนอีกครับ

ขอบคุณครับ
          Last edited by neki; 10 Apr 2009, 11:49:31.

Comment

อยากรู้ทางแก้เหมือนกัน

Comment

แฟลชไบออสเวอร์ชั่นใหม่ ครับ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                แฟลชไบออสเวอร์ชั่นใหม่ ครับ
                ตอนนี้ใช้ตัวล่าสุดที่มันเพิ่งออกเลยครับ

Comment

ช่วยดันผมไป นอนแหละ พุ้งนี้เจอกัน เด้อ

Comment

Originally posted by neki View Post
                    ปัญหาข้อ 1 ผมแก้ไปแล้วครับ ฟอร์แมทเครื่อง ลงใหม่ เห็น 4 คอร์ ถ้าไม่เห็นคงเครียดแน่ๆ

ข้อ 2 ยังเป็นเหมือนเดิม รอคำตอบ

ข้อ 3 ผมลองใช้โปรแกรม Everest ทดสอบดู เท่าที่ลองดูไปซักพัก อุณหภูมิราวๆ 60 กว่า ไม่โดดมาก ผมเลยสบายใจ ปล่อยไป

มีข้อ 4 มาเพิ่ม ผมลองปรับตัวคูณขึ้นไป 20 แต่ไม่ว่าจะใน Bios หรือในวิสต้า ก็เห็นความเร็ว 2.5 เท่าเดิม ต้องปรับค่าอะไรที่ตรงไหนอีกครับ

ขอบคุณครับ
                    ผมแก้ข้อ 2 ได้แล้วครับ อัดไฟแรมเข้าไป ตอนแรกลอง 2.35V เข้าวินโดวส์ได้แต่ขึ้นจอฟ้า 2.375V นี่ไม่ขึ้นจอฟ้าแล้วครับ แต่ไม่รู้จะทนไปได้นานแค่ไหน กลัวแรมไหม้จริง ๆ

สรุป เหลือข้อ 4 อย่างเดียวที่ยังรอคำตอบว่าทำไมผมปรับตัวคูณขึ้นหรือลดไม่ได้เลย ไม่ได้เป็นเฉพาะบอร์ดตัวนี้นะครับ บอร์ด M2N ตัวเก่าผมก็เป็น คือไม่สามารถลดตัวคูณได้เลย ตั้งไว้ 10 เข้าวิสต้ามามันก็วิ่งไป 13.5 อยู่ดี

Comment

Working...
                    X