overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: จู่ๆอยากแกะ am2 4000+ ออกมาปัดฝุ่น

OverclockZone Member ruxky's Avatar

Default จู่ๆอยากแกะ am2 4000+ ออกมาปัดฝุ่น

จะถอดซิ้งออกมาทำความสะอาด + ทาซิลิโคนใหม่ เพราะไม่ไว้ใจร้านที่ซื้อมา ขนาด hdd sata2 ยังไม่แคะจั้มเปอร์ออกให้เลย ส่งผลให้ใช้ที่ความเร็ว 1.5 มาเป็นเวลา เกือบปี

พอกด ล็อกพลาสติกออกมา ยกล็อกที่เป็นขาเหล็กสองด้านออกเรียบร้อย ถึงคิวซิ้ง สีเทาๆใหญ่ๆ ก็จัดการดึงขึ้น

กรรม - - มันไม่กระดิกเลย จะดึงแรงๆก็กลัวบอร์ดหัก มองดูรอบๆ มันมีล็อกอะไรอีกไหม ไม่มีนี่หว่า จนปัญญา แล้ว

สรุปเลยคือ อยากถามว่า จะแกะมันออกยังไงครับ เสียวมาก ไม่กล้ากระชากออกมา ความรู้สึกเหมือนมันติดล็อกอะไรอยู่อีก มันมีล็อกอีกหรือ ? หรือว่า มันควรจะออกได้แล้ว

OverclockZone Member jeabza1's Avatar
    RMUTL,ลำพูน-เชียงใหม่

เปิดไห้มันอุ่น ๆ แล้ว ปิดเครื่อง รีบแกะ ดึงออก

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

ก็ค่อยๆบิดซ้ายบิดขวา ให้มันขยับนิดนึงอ่ะครับ แล้วมันจะเริ่มง่าย ถ้าไปดึงมันตรงๆมีสิทธิขาขาดอ่า

OverclockZone Member kingmax's Avatar

Burn CPU ก่อนเลยท่าน เล่นเกมก่อนเลยให้ร้อนๆ ซิลิโคนมันเหนี่ยวครับ จริงๆจะดึงก็ได้น่ะอย่างงั้นจะออกมาทั้ง CPU + sink เลย

OverclockZone Member

มันติด CPU ครับ ซิลิโคนมันแน่น เลยอะครับ ผมเคยลองกระชาก ละ เข็มเบี้ยวเลย ทำอย่างท่าน jeabza1 ว่าอะครับถูกแล้วครับ

OverclockZone Member mai69's Avatar

Quote Originally Posted by jeabza1 View Post
    เปิดไห้มันอุ่น ๆ แล้ว ปิดเครื่อง รีบแกะ ดึงออก
    เห็นด้วยคับ

OverclockZone Member ruxky's Avatar

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้ค่อยจัดการ

วันนี้ขอเล่นให้หายอยากก่อนอิอิ

ว่าแต่ cpu ผมลดไฟเหลืออยู่ที่ 1.14 v คล็อกไปที่ 2.4 ghz เปิดฝาข้างขณะใช้งาน ไม่เปิดแอร์ อยู่ที่ 38 องศา

ถ้างัดออกมามาปัดฝุ่น + ทาซิลิโคนใหม่จะเย็นขึ้นไหม?

OverclockZone Member regency's Avatar

Quote Originally Posted by kingmax View Post
    Burn CPU ก่อนเลยท่าน เล่นเกมก่อนเลยให้ร้อนๆ ซิลิโคนมันเหนี่ยวครับ จริงๆจะดึงก็ได้น่ะอย่างงั้นจะออกมาทั้ง CPU + sink เลย
    ส่วนขาของCPU อยู่ในรูใช่ไหมครับ^^

OverclockZone Member Offkhochi's Avatar
    บางกะปิ ราม ลาดพร้าว

Quote Originally Posted by mai69 View Post
    เห็นด้วยคับ
    +1 จ้า

OverclockZone Member merlix's Avatar

บิดๆๆ ไปเรื่อยๆคับเด๋วมันก้ออก ไม่ต้อง burn หรอกคับ บิดซ้าย บิดขวา ไปเรื่อยๆ ลองดู

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

ถ้างัดออกมามาปัดฝุ่น + ทาซิลิโคนใหม่จะเย็นขึ้นไหม?
    เย็นขึ้นครับ ซิลิโคนอย่าทาหนาเกินนะครับจะร้อน

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ซิลิโคน ทาบางๆ พอดีๆครับ

ถ้าหนาเกินไป แทนที่จะช่วยนำความร้อน ไปสู่ซิงค์

จากลายเป็นอมความร้อนแทนครับ

OverclockZone Member Noolek's Avatar
    ตลิ่งชัน , ปากเกร็ด

Quote Originally Posted by merlix View Post
    บิดๆๆ ไปเรื่อยๆคับเด๋วมันก้ออก ไม่ต้อง burn หรอกคับ บิดซ้าย บิดขวา ไปเรื่อยๆ ลองดู
    +1 ครับท่าน

เคยเอาซิลิโคนหลอด 20 มาใช้กับ x3 8450 ครับ ทำไงก็ไม่ออก เริ่มมีอารมณ์ ข่มขืนไปที ดึงออกทั้งยวง ติดซิ้งค์มาเลย ดีที่ขาไม่หัก - -"

OverclockZone Member Blue NarCiSs's Avatar

Quote Originally Posted by hellods View Post
    ก็ค่อยๆบิดซ้ายบิดขวา ให้มันขยับนิดนึงอ่ะครับ แล้วมันจะเริ่มง่าย ถ้าไปดึงมันตรงๆมีสิทธิขาขาดอ่า
    ถ้าขาขาดล่ะทีนี้เล่นไม่ได้ละครับเพราะคนไม่ครบ เอ้ยขาไม่ครบ

โดยส่วนตัวก็อย่างที่ท่านอื่นๆแนะนำล่ะครับ ท่านก็ Burn มันซักพัก
    แล้วค่อยดึงออกเพราะซิลิโคนจะละลายแล้วดึงง่ายขึ้นอะ

OverclockZone Member NA_JOE's Avatar

เพิ่งรู้นะว่าต้อง BURN ให้ร้อนๆก่อนถอด ผมนึกว่าดึงขึ้นมาเลย เคยดึงทีละมาทั้ง CPU เลย ใส่ไปใหม่ ไม่ติด เกือบละ
    ใส่ใหม่ค่อยติด นึกว่าจะได้ใหม่ซะแล้ว

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

cpuมันมีวิชานะครับมันชอบหายตัวได้ พอถอดซิ้งออกมา อ้าวแล้วไอ้cpuตัวดีมันหายไปไหนวะ

พลิกซิ้งมาดูมันแอบอยู่ใต้ซิ้งนี้เอง 5555+

ผมเจอมาตั้งแต่สมัยp4 แล้วอะครับ

OverclockZone Member hash's Avatar

ซิลิโคน stock นี่เหนียวโคตรเลยครับ ถ้าจะใช้ซิ้งค์เดิมผมต้องเช็ดออกให้เกลี้ยง
    ยังไงก็ใจเย็นๆละกัน เอาใจช่วยครับ

OverclockZone Member HeavenSaber's Avatar

ตอนผมถอด ผม เครื่องเล่นเกมซัก ชม-2 ชม. แล้วค่อยถอดอะครับ ง่ายดี อิอิ ได้เล่นเกมก่อนด้วย งิงิ ซะงั้น

OverclockZone Member

ซิลิโคนที่มากับซิ้งสีเทาๆน่ะเหนียวหนึบเลย สมัยใช้ SOCKET A ดึงซะ CPU ขางอเลย เลยหันมาใช้ซิลิโคนครีมขาวๆไม่เหนียว ดึงออกง่ายดี เช็ดก็ง่าย

Bookmarks

Bookmarks