overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: แนะนำเรื่องการ์ดจอทีครับ

OverclockZone Member cruzer's Avatar

Default แนะนำเรื่องการ์ดจอทีครับ

ยกมาจากลิ้งนี้ครับ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=41861

คืออยากทราบว่า การ์ดจอ ทุกชนิด ทุกยี่ห้อ จะสามารถใช้ได้กับ เมนบอร์ดทุกชนิด ทุกญี่ห้อ ได้หรือปล่าวครับ

หรือมันขึ้นอยู่กับหลายๆประการ ช่วยแนะนำทีครับ พอดีกะจะซื้อ จีฟอค9600GT low pofile ครับ(ราคาตัวนี้เท่าไหร่แนะทีครับ งบมีนิดหน่อยเอง)

เนื่องจากเคสเป็นแบบนอนครับ จึงต้องเหลือการ์ดแค่ครึ่งใบ การ์ดธรรมดาๆ ปิดเคสไม่ลง(จีฟอคของเพื่อนมันไม่รันจอด้วยหละ*-*)

เครื่องผมทั้งชุดเป็นของ dell optiplex 745 เดิมๆเลยครับ มันไม่มีการ์ดจอมาให้

เครื่องผมสามารถใช้ PCI หรือ VGA อันไหนดีครับ(ไม่รู็หรอกว่ามันต่างกันยังไง:no: )

และจากกระทู้อื่นๆที่ผมเคยตั้งไว้ว่า
    ----
    คือมันเป็นเคสแนวนอน การ์ดพวกจีฟอคมันใส่ไม่ได้ครับ ปิดเคสไม่ลง แล้วภาพจอก็ไม่ขึ้นด้วยครับ

เลยอยากทรายว่า เมนบอร์ดของรุ่นนี้ สามารถใช้การ์ดจออ่ะไรได้บ้างครับ พอดีซื้อเกมแบทเทิ้ลฟิว2มาแล้วมันเล่นไม่ได้เพราะจอไม่ถึงครับ

คือเคิมๆเลยมันไม่มีการ์ดจอมาให้ครับ บัดนี้ยังแชจากแรมอยู่

ช่วยแนะนำการ์ดจอดีๆซักตัวที่พอจะเล่นแบทเทิ้ลฟิว2ได้ทีครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

งบน้อยครับ*-* ลองแนะนำที

ภาพสเปคของเครื่องครับ

จะเห็นว่าเครื่องผมไม่มีการ์ดจอเลย*-* ช่วยแนะนำเรื่องนี้ทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

------

หลายคนอาจจะเคยเห็นกระทู็ลักษณะนี้มาแล้ว ซึ่งเป้นของผมเอง ซึ่งได้รับคำตอบที่ ไม่ชัดเจนเอาเสียเลย

ตอนนี้ผมได้กระชับคำถามเข้ามาเพิ่มมากขึ้น เพื่อนครอบคลุมการ์ดจอทุกๆยี่ห้อ ว่าจะสามารถใช้กับของผมได้มั้ย

ช่วยแนะนำทีครับ Battle field2 รอผมเล่นมา3จะ4ปีแล้วT-T ยังไม่เคยได้แตะ

ขอบพระคุณครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

การ์ดจอทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ใส่ได้กับบอร์บทุกตัวทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ขอเพียงแค่เป็น Inteface เดียวกัน อาจจะเป็น PCI-Express16x เหมือนกัน แค่นี้ก็ใช้กันได้ไม่มีปัญหาแล้ว
    อีกอย่างคือ ถ้าเป็น VGA รุ่นสูงๆก็กินไฟมาก ถ้า PSU จ่ายไหวก็ใช้ได้ปกติ
    ส่วนเรื่องเคสนั้น จะติดหรือไม่ อันนี้ไม่ทราบครับ ถ้าเป็นคอมพ์เซ็ต เคสเล็กๆ จะใส่การ์ดจอแรงๆก็คงจะลำบาก

OverclockZone Member ๐NaivEUseR๐'s Avatar

ปิดฝาไม่ได้ก็เปลี่ยนเคสเลย ไม่ก็เปิดฝาไปเลย รอเล่นมาหลายปีแล้วนี่กลัวไรแค่ปิดฝาไม่ได้

9600GT ราคา3000กว่าๆ ลองเช็คราคาตามเว็บเลย

ถ้าแพงไปก็ลดมาเป็นพวก ATI4670, 9600GSO ประมาณนั้น

OverclockZone Member cruzer's Avatar

Quote Originally Posted by ๐NaivEUseR๐ View Post
    รอเล่นมาหลายปีแล้วนี่กลัวไรแค่ปิดฝาไม่ได้
    ชอบประโยคนี้มากครับ ซึ้งเลย ให้ความรู้สึกหึกเหิมมาก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ

ว่าแต่ pci กับ vga นี่ ข้อสังเกตดูตรงไหนของเมนบอร์ดครับ จะได้เลือกใช้การ์ดจอให้ถูกครับ

สเป็คคอมผมพอที่จะเล่นแบทเทิ้ลฟิว2มั้ยครับ หากใส่การ์ดจอเข้าไปแล้ว

ขอบคุณอีกครั้งครับ
    Last edited by cruzer; 9 Apr 2009 at 22:40:56.

OverclockZone Member ๐NaivEUseR๐'s Avatar

ที่ผมวงไว้มันคือที่บ่งบอกว่า ต้องใช้ agp หรือ pci ใช่มั้ยครับ

ในรูปคือ PCI

ส่วนเรปบน ทำให้ผมกระจ่างสำหรับคำตอบนี้แล้วครับ ขอบพระคุณมากถึงมากที่สุดครับ

อ้าว งงเลย สงสัยการ์ดท่านเป็นแบบ PCI เฉยๆซึ่งเก่าแล้ว
    แต่บอรฺ์ดที่ใช้กับ CPU Core2Duo มันควรจะมีช่อง PCI-E ได้แล้วนะ
    ลองเปิดฝาดูบอร์ดแล้วเทียบกับรูปดู

Last edited by ๐NaivEUseR๐; 9 Apr 2009 at 23:08:37.

แล้ว pci กับ pci-e เนี่ย ใช้การ์ดจอได้ไม่เหมือนกันหรอครับ

แนะนำทีนะ ช่อง pci ธรรมดา ใช้การ์ดไรได้บ้าง ช่อง pci-e ใช้การ์ดไรได้บ้าง

ยังไม่ได้เปิดเคสดูเลยครับ กลัวช็อต*-* รอปิดคอมก่อนนิ

ไม่เหมือนในรูปครับ*-* ทั้ง pci และ pci-e เลยหงะ เพราะมันมี3ช่วงหงะ*-*

ท่านลองถ่ายเต็มๆบอร์ดมาหน่อยครับ

Bookmarks

Bookmarks