overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ลมเข้ากับลมออกจากเคส ฝั่งไหนควรแรงกว่ากันอ่ะ

OverclockZone Member exit's Avatar

Default ลมเข้ากับลมออกจากเคส ฝั่งไหนควรแรงกว่ากันอ่ะ

ยังนึกภาพไม่ออกเลย ถ้าเน้นลมออก ข้อเสียคือพัดลมเสียเร็วเพราะร้อนและระบายออกไม่ทัน ส่วนลมเข้า ก็มีเสียงรบกวน ยิ่งมีแผ่นกรองก็สกปรกเร็วและแรงลมก็เบา

เอาไงดีครับ

OverclockZone Member omyimtogo's Avatar

ของผม หน้าเป่าเข้า 3 ตัว หลัง 1 ตัว ครับ
    หน้าเป่าเข้า hard disk 1 ตัว
    ละตรงช่องใส่ CD ก็จับมายัดพัดลมซ้อนกัน 2 ตัว มันจะตรงกะsink CPU พอดี ลมแรงมากมาย
    ออกหลังก็ ชิวๆ 1 ตัวดูดธรรมดาtemp ก็ 45 load 10%

OverclockZone Member exit's Avatar

อย่าลืมการ์ดจอตัวใหม่ๆที่มีลมออกด้านหลังและPSU

ของผมซิงค์การ์ดจอ8800ซื้อต่างหาก ความร้อนเลยกระจายในเคส ไม่รูจะระบายยังไง

ส่วนลมหน้าเคสซื้อTKเป็นหน้ากากสีดำ และเอาผ้าลอง เพราะฝุ่นเยอะ แต่ลมกลับเบาลงไปเลย

และอีกตัวสำหรับฮาร์ดดิส เสียอยู่อย่างคือมัน8ซม. ซื้อแบบแรงเสียดังมากกว่าแบบ12ซม.อีก อยากแกะช่องฮาร์ดดิส ไม่รู้แกะยังไง จะได้ย้ายไปวางบนไดร์ซีดี เพราะมีชุดหน้ากากพัดลมด้วย

ส่วนพัดลมตัวหลังขนาด12ซม. ต้องปรับเบาหน่อย เพราะPSUระบายความร้อนไม่ทัน ลมที่ออกจึงร้อนอยู่เลย และพัดลมเจ้า12ซม.ก็ร้อนเช่นกัน เพราะเอากระดาษหันทิศทาง เพื่อดูดลมจากการ์ดจอขึ้นไป

OverclockZone Member omyimtogo's Avatar

เครื่องผมเอาpsuไว้ข้างนอกเลยครับ เจาะฝาบนแล้วเอาสายสอดผ่านทางนั้นเอา

OverclockZone Member BEAM ME06's Avatar

ของผม หน้าเคส12cmเป่าเข้า2ตัว@1400rpm หลังเคส12cm1ตัว@2300rpm
    กับ9cm2ตัวหลังเคส1ตัวด้านบน1ตัว@1500rpm สเปคตามลายเซ็น
    ห้องร้อน40c.ไม่มีฝาเพดาน อุณหภูมิภายในเคสไม่เกิน44c.

สรุปว่าดูดออกเคสลมต้องแรงกว่าเป่าเคสเข้าครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

- ลมออกต้องแรงกว่า เพื่อตัดปัญหาลมร้อนสะสม

- ไม่ว่าจะติดอย่างไร ก็ไม่มีทางที่ลมออกจะมากเกินไปจนเกิดเสียง

ถ้าลมดูดมหาศาลจริงๆ พัดลมเข้าจะเกิดการหมุนฟรี( หมุนเต็มรอบไร้แรงเสียดทาน )

- ลมแรงแผ่นกรองก็สกปรกใว ก็ธรรมดา ?

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ตามนั้นครับ ออกมากกว่า เพื่อลดการสะสม

ถ้ามีเคส+เครื่องPlasmaหรือเครื่องฟอกอากาศ จะซื้อกันไหม ผมก็คิดขำๆนะ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by exit View Post
    ถ้ามีเคส+เครื่องPlasmaหรือเครื่องฟอกอากาศ จะซื้อกันไหม ผมก็คิดขำๆนะ
    ก็ดีนะครับ 55+ ฟอกให้คนนะ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ถ้าตามความคิดผม ไม่ตามหลักการ

คือว่า ผมให้เข้ามากที่สุดครับ เพราะยังไง ลมมันก็หาทางออกเองได้ ตามร่องต่างๆ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

การจัดทิศทางลมในเคส ส่วนมากจะออกแบบให้ลมดูดออกมากกว่าลมเข้ามา
    แต่ก็มีผู้ที่นิยมให้ลมเข้ามากกว่าลมออก
    ซึ่งทั้ง 2 แนวทาง ก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันนะครับ

ลองดูอันนี้ เพื่อเปรียบเทียบดูการจัดทิศทางลมก่อนแล้วกัน
    http://www.xtremesystems.org/FORUMS/...d.php?t=207166

OverclockZone Member sit02's Avatar

ลมสามารถหาทางเข้าตามช่องหรือรูบนตัวเคสได้ง่ายกว่าจะให้ลมดันออกจากช่อง ซึ่งจะเกิดความร้อนสะสมมาก เพราะต้องให้แรงดันอากาศภายในเคสมากกว่าภายนอกเคส โดยนิยมให้ทิศทางของลมไหลไปในทางเดียวกัน เข้าหน้าออกหลัง เข้าล่างออกบน

#11 ขอบคุณครับ

คงต้องเปลี่ยนมาตรฐานตำแหน่งวางในเคสแล้วล่ะ โดยเอาPSUไว้ล่าง รับลมใต้เคสออกหลัง ที่เหลือตำแหน่งเดิม

ตอนแรกผมก็คิดว่าPSUช่วยได้ แม้ตัวมันจะร้อน แต่ก็รับลมร้อนจากซีพียูได้ ที่ไหนได้ไม่ช่วยอะไรได้เลย

ลมเข้า ผมก็ว่าควรจะเข้าหาฮาร์ดดิสมากกว่าลมเข้าตำแหน่งไดร์ซะอีก ของผมใช้8เซนซื้อแบบแรงแต่ก็เสียงดัง แต่พอซื้อหน้ากากติดไดร์ขนาด12ซม. ก็ช่วยได้หน่อย แต่ตำแหน่งการ์ดจอมันร้อนและลมเย็นจากไดร์ก็ไม่ลง กลับผ่านซีพียูแล้วออกเลย ทำให้ชิบเมนบอร์ดการ์ดจอ และฮาร์ดดิส ร้อนมากๆ

Bookmarks

Bookmarks