Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดดังจนไฟลำโพงกระพริบๆ ปิ๊บๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดดังจนไฟลำโพงกระพริบๆ ปิ๊บๆ

คือ เปิดดังจนมันกระพริบเลยอ่ะครับ ถ้าเปิดนานๆมันจาเปนรัยป่าวครับ

ถ้าหม้อแปลงไม่ร้อนจัด , ลำโพงเสียงแตก

ก็คงทำให้หูตึงในระยะยาว

Comment

...

Comment

ไม่เป็นอะไรมากหรอกครับ
        ถ้า voice coil ไม่ขาดซะก่อน
        ก็ ตัวPowerAmplifierหรือ หม้อแปลง ไหม้
        แค่นั้นแหละ
        คงไม่ถึงกับไฟดับทั้งบ้านหรอกครับ

ปล. เริ่มหัดใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องกันดีกว่าครับ

Comment

ไฟที่ปุ่ม Power ของผมก็กระพริบตามจังหวะ VU ครับ
          สเปคแอมป์ระบุขับได้ที่ 1000W ส่องดูข้างในเป็นหม้อแปลงทอรอยด์ลูกเบ้อเร้อ ผมละงงจริงๆ
          แต่เปิดอัดนานข้ามคืนก็ไม่ไหม้ แปลกแต่จริง..

Comment

สาเหตุมาจากไฟไม่พอครับ ตัวไอซีเก็บไฟไม่พอเวลาอัดมาก มันจะวูบลงเสียงจะสั่นเเตก (ผู้ผลิตตั้งใจทำมาอย่างนั้นป้องกันการ ไหม้ หรือ ลำโพงขาด)เเต่ถ้าเปลี่ยนให้ไอซีตัวใหญ่ ค่าไมโครมาก เสียงจะดีขึ้น ไม่สั่น เเน่น เวลาอัด เเต่เสี่ยงลำโพงขาด

Comment

งั้นผมคงต้องแกะมาโมซีข้างในแล้ว ผมมี 10000uF 100V อยู่ 4 ตัว ใส่เข้าไปแล้วไม่รู้จะระเบิดหรือเปล่า
              ประกันก็ยังไม่หมด คิดอีกทีก็เสียดายประกันครับ

Comment

เป็นปกติครับ เวลาแอมป์ใช้พลังงานในการขับลำโพงมากๆ ยิ่งช่วงความถี่ต่ำคุณสมบัติของ voice coil ลำโพงจะมีความต้านทานต่ำลงครับทำให้แอมป์ต้องจ่ายกระแสให้มากขึ้น ในเมื่อลำโพงต้องการกระแสมากขึ้น ตัวเก็บประจุอาจจะเก็บไฟไม่ทัน(ค่าน้อยไป)หรือหม้อแปลงไม่สามารถจ่ายกระแสได้มากกว่านี้แล้ว ก็จะเกิดอาการไฟเลี้ยงของวงจรตกได้ครับ แต่ไม่ต้องกังวลครับ เป็นเรื่องปกติ
                ส่วนไฟสถานะกะพริบ ผมคิดว่าผู้ผลิตคงต่อไฟดวงนั้นเข้ากับภาคจ่ายไฟของภาคขยายครับ เมื่อมีอาการไฟตกของภาคขยายก็ทำให้ไฟดวงนั้นกะพริบได้ครับ

ปล. รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยคนครับ

Comment

นี้ถ้า คาปา ที่ใส่ในรถใส่ได้(ไฟไม่เท่ากัน)ผมใส่ไปนานเเล้ว อิอิอิ

Comment

Working...
                  X