Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่าสู่กันฟังเรื่อง AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่าสู่กันฟังเรื่อง AMD

เล่าสู่กันฟังครับ ครบรอบหนึ่งปีความประทับใจที่ผมได้เป็นส่วนหนึ่งในสังคมนี้

เล่าสู่กันฟังเรื่อง AMD - S01E01

ผมใช้ AMD มาตั้งแต่เมื่อไหร่ จำไม่ได้แน่ชัด แต่พอจำได้ลางๆว่า เคยใช้ 486DX2-50
    แล้วก็เปลี่ยนมาเรื่อยๆ 486DX4-100, K6-II 450(มั๊ง), Duron 1.2GHz
    จนมาถึง AthlonXP 2500+ Barton

เครื่องคอมพ์ส่วนตัวไม่เคยซื้อ Intel ใช้เลย เหตุผลง่ายๆ เพราะว่าตังส์ไม่ถึง
    แต่ตั้งแต่ผมใช้ AMD มาก็ซื้อของใหม่จากร้านมาตลอด ไม่เคยซื้อของมือสองมาใช้เลย

จนกระทั่งเมื่อช่วงต้นปีที่แล้ว เพื่อนรุ่นน้องที่ทำงานผม มันบังคับขายต่อชุด 939 มาให้
    มันบอกว่า "ชุดนี้แรง แต่ RAM เสียนะพี่ ผม overclock ซะพังเลย พี่ไปหาของใหม่ใส่เอาเองแล้วกัน"
    สเปคที่ผมซื้อต่อมันมา ก็มี
    M/B DFI Lanparty UT NF4 Ultra-D อุปกรณ์ครบยกกล่อง
    CPU Athlon64 3000+ Winchester อุปกรณ์ครบยกกล่อง
    RAM DDR 2x512MB ROX V-DATA Chip Winbond UTT BH-5 ใส่ซิ๊งค์ทองแดงอย่างหนา (ตอนนั้นยังไม่รู้ข้อมูล)
    มันยังบอกอีกว่า "ชุดนี้ผมซื้อมือสองมาจากเวบ OverclockZone.com ทุกอันประกันหมดแล้วนะพี่"

นั่นเป็นครั้งแรกที่ผมได้ยินชื่อ OverclockZone.com แต่ก็ยังไม่ได้สนใจอะไร

หลังจากได้มาผมก็ทำความสะอาด M/B โดยใช้แปรงสีฟันเก่าๆ พอขัดๆแปรงๆไปได้ซักพัก
    ก็คิดในใจว่า "เออ...บอร์ดมันสวยดีแฮะ" แล้วก็หยิบ RAM มาขัดด้วยยางลบดินสอ
    เปิดคู่มือดู เซ็ต jumper ทุกตัวเป็น default จากนั้นก็ clear CMOS แล้วก็ใส่ CPU/RAM เข้าไป เสียบ power
    พอลองเปิดดู "บี๊บ... อืม... บี๊บเดียวสั้นๆ มันจะบู๊ต ... RAM มันก็ไม่เสียนี่หว่า"
    ผมก็โทรไปบอกเพื่อนว่า "เฮ๊ย... RAM ไม่เสียนี่หว่า จะคิดตังส์เพิ่มอีกป่าว แต่ยังไม่มีนะ มีเมื่อไหร่แล้วให้"
    มันก็บอกว่า "เหรอพี่ งั้นพี่ก็ลองใช้ดู ยังไม่ต้องไปหา RAM ใหม่นะ คู่นี้แรงดี พี่ลองอัดไฟ 3.7V เลยนะ"
    (ผมงง?!?! RAM บ้าอะไรวะ จ่ายไฟ 3.7V เดี๋ยวก็ไหม้สิวะ)
    "ตังส์ไม่เป็นไรพี่ แล้วเย็นนี้ว่างป่าว" (แน๊ะ มันชวนกินเ...า)
    ...
    ...
    สรุปคือผมไม่ได้ไปตามที่มันชวน เพราะอยากจะลองของใหม่(ที่ผม แต่เก่ามาจากที่อื่น)

ผมเริ่มใส่ VGA, ต่อ harddisk, CD-ROM, จอแล้วก็ลง windows xp
    อ้อลืมบอกไป มันแถม Inno3D GeForce 6600 มาให้ใบนึง เพราะตอนนั้นผมมีเครื่องเดียวเป็น AGP กับใช้จอ LG 19"
    หลังจากลง windows แล้วก็ลองเล่นๆดู รู้สึกว่าเร็วกว่าเดิมหน่อยนึง ตอนนั้นก็พอใจแล้ว
    จากนั้นก็ไปหาเคสมาใส่ แล้วก็เอาเครื่องเดิมไปทำเครื่องโหลดบิทแล้วทำเป็น firewall แชร์เน็ตใช้ในบ้าน

เครื่องเดิม

(เครื่องนี้ได้ขายไปแล้ว ตามกระทู้นี้ => ขายคอมพ์ชุดโหลดบิทกากๆยกชุดครับ Abit NF7S2G + AthlonXP 2500+ Barton )

... เหตุการณ์ดำเนินไปตามปกติของชีวิต ...
    เมื่อมีเวลาว่างผมก็เริ่มหาข้อมูลของอุปกรณ์ต่างๆ
    เริ่มรู้ว่า CPU Socket 939 มันเป็นยังไง, ทำไม RAM Winbond UTT BH-5 มันชอบไฟเยอะๆ
    แต่ก็แค่รู้ไว้เฉยๆ

... ประมาณสองเดือนต่อมา
    วันนึงผมโทรไปถามเพื่อนคนนี้ว่า "เฮ๊ย... ไอ้ CPU Socket 939 เนี่ย ที่แรงๆมันยังมีขายอยู่ป่าววะ ช่วงนี้ตังส์เหลือ ว่าจะเปลี่ยนให้มันแรงขึ้นซักหน่อย"
    มันถามกลับมา "เปลี่ยนเครื่องใครพี่" (แน๊ะ... มันลืม ทีตังส์กรูยืมมรึงมา มรึงไม่เคยลืมเลยนะ)
    "ก็เครื่องที่มรึงขายต่อกรูมาไง"
    "อ๋อ... ผมว่าของใหม่มันหายากแล้วนะพี่ ต้องลองไปดูพันทิพย์อ่ะ ทำไมพี่ไม่ลองเข้าไปดูที่ OverclockZone.com ล่ะ"
    "ที่ไหนนะ"
    "พี่ลองเข้าเวบ OverclockZone.com ดู"

นั่นเป็นครั้งที่สองที่ผมได้ยินชื่อ OverclockZone.com

จากนั้นผมก็เข้ามาสู่สังคมนี้ ด้วยการใช้ Username "POM_MJ" เมื่อวันที่ 4 เมษายน 2008
    พอได้เข้ามาดู ก็พบว่าให้ความรู้มากมายเกี่ยวกับเรื่องต่างๆของคอมพิวเตอร์ที่ผมเองไม่เคยรู้ ต้องขอขอบคุณไว้ ณ.ที่นี้ด้วย
    ดูกระทู้ต่างๆเกี่ยวกับการ overclock 939 ที่มีสมาชิกผู้ทรงภูมิหลายๆท่านมาตอบกระทู้ให้ความรู้และคำแนะนำไว้

... จนในที่สุด "อืม... ของเรามันก็ spec คล้ายๆคนอื่นๆนี่หว่า น่าจะลอง overclock มันดูก่อน อย่าเพิ่งหา CPU ใหม่เลยวะ เก็บตังส์ไว้ก่อนดีกว่า"

จากนั้นก็ลองผิดลองถูกไปมาด้วยความสนุกสนาน ค่อยๆเพิ่มบัส ปรับไฟ ทด RAM ฯลฯ จนทำให้ 3000+ Winchester วิ่งที่ 2.5GHz (278x9) RAM 2-2-5-2 1T 250MHz@3.6V
    ตอนนั้นพอใจมาก ได้เร็วขึ้นมาอีกตั้ง 700MHz ไม่เคยคิดเลยว่ามันจะเป็นไปได้ จากสเปคปกติ 1.8GHz ไปวิ่งที่ 2.5GHz ได้

OverclockZone.com ทำให้ผมสามารถ Overclock เครื่องได้แล้ว ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

... เหตุการณ์ดำเนินไปตามปกติของชีวิต ...
    (ยังมีต่อภาคสอง )
    (โปรดติดตามตอนต่อไป)

ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่าน ที่อดทนอ่านมาจนถึงตรงนี้
    ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่าน ที่จะติดตามอ่านตอนต่อไป
    ขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านที่ผมจะอ้างชื่อถึงด้วยความนับถือ
    ป้อม
    Last edited by POM_MJ; 10 Apr 2009, 23:19:41. Reason: ขัดเกลา

เล่าสู่กันฟังเรื่อง AMD - S01E02

... ความเดิมตอนที่แล้ว ...

OverclockZone.com ทำให้ผมสามารถ Overclock เครื่องได้แล้ว ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

ผมเข้ามาดูเวบ OverclockZone.com บ่อยมากขึ้น เพื่อติดตามข่าวสารและดู review อุปกรณ์คอมพ์ใหม่ๆ
    ขณะเดียวกันก็ดูห้อง IT Market ไปด้วย
    ได้รับรู้ข้อมูลการ overclock CPU AMD บน Socket 939 มากขึ้น
    ได้รู้ว่ามี CPU AMD แบบ 2 แกนประมวลผล (Athlon64 X2)
    ผมเริ่มสนใจและหาข้อมูลเกี่ยวกับมัน
    ยิ่งผมค้นข้อมูลเกี่ยวกับการ overclock 939 X2 มากขึ้นเท่าใด ผมก็ยิ่งหลงไหลในความแรงของมันมากขึ้นๆ
    จากผลการ overclock และผลการทดสอบต่างๆใน review เช่น SuperPI 1M เป็นต้น

... ผมเริ่มดูห้อง IT Market บ่อยขึ้น มองหาประกาศขาย CPU X2 939 มากขึ้น
    ทันทีที่เห็นประกาศขาย ผมพยายามรีบติดต่อผู้ขายทันที ... แต่ ... ไม่เคยทันเลยซักครั้ง ... จนเริ่มรู้สึกท้อแท้สิ้นหวัง ...

... และแล้วในที่สุด ... วันที่เฝ้ารอคอยก็มาถึง ... วันนึงผมก็เห็นประกาศขาย CPU AMD X2 4400+ Socket 939 ของใหม่ OEM นำเข้าโดยท่าน Heroes
    เมื่อเห็นราคาแล้ว(ตอนนั้นพอมีตังส์) ผมไม่รอช้า ลงชื่อจองทันที ดำเนินการทุกอย่างตามขั้นตอนของท่าน Heroes
    จนในที่สุดผมก็ได้เจ้า X2 4400+ Toledo มาไว้ในครอบครอง (ขอขอบคุณท่าน Heroes ไว้ ณ.ที่นี้ด้วย)
    (ปัจจุบันนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่ และใช้อยู่ในขณะนี้ ตามลายเซ็นต์)

ผมค่อยๆบรรจงถอดเจ้า 3000+ Winchester ออกมาใส่กล่องเดิมของมันอย่างทนุถนอม
    แล้วเปลี่ยนเอาเจ้า X2 4400+ Toledo ตัวใหม่ใส่เข้าไป ใส่ซิ๊งค์ clear CMOS แล้วเปิด switch ทันที! .............

... โอ้ว ... มันแรงกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด แต่ยังไม่ถึงขนาดวิ่งปรู๊ดปร๊าดผิดหูผิดตา อย่ากระนั้นเลย จากความรู้ที่ได้อ่านๆสะสมมา เราจงมา overclock มันซะเถิด

... เวลาผ่านไปหลายวัน ... อา... ในที่สุดมันก็รันได้เสถียรที่ 2.6GHz (260x10) ยังใช้ RAM เดิม ทด RAM ลงมารันที่ 237MHz CAS 2 เหมือนเดิม
    ... เหนื่อย ... แต่สำหรับผม ผลลัพท์ที่ได้มันคุ้มค่า ไม่ใช่จากความแรงที่ได้เพิ่มมา มันเป็นอะไรที่บอกไม่ถูก แต่มันคือความสุขทางใจรูปแบบนึง

เวลาผ่านไป ... อุปกรณ์ทุกชิ้นมันทำหน้าที่ของมันอย่างมั่นคง ทั้ง M/B, CPU และ RAM จนกระทั่งถึงวันนึง ...

ผมเริ่มสังเกตุเห็นไฟ LED สีแดงที่หน้าเครื่องมันติดนานๆบ่อยๆ ... เอ๊ะ! นั่นมัน LED แสดงการทำงานของ harddisk นี่หว่า ...
    ผมเริ่มได้สติ นึกย้อนถึงเหตุการณ์ที่ผ่านๆมา ว่าผมได้ทำอะไรลงไปบ้าง หลังจากได้เจ้า X2 4400+ Toledo ตัวนี้มาครอบครอง

... อา ... พักหลังนี้ เราชอบโหลดหนังชุดมาแล้วทำการ rip เป็น XviD นี่หว่า
    ผมไม่รอช้า เปิด Task Manager เพื่อดู Physical Memory ทันที ... เฮ๊ย! ทำไม Available มันเหลือน้อยอย่างนั้นฟระ ไม่ได้การละ อย่างนี้มันต้องเพิ่ม

ผมรีบเปิด browser เข้าสู่เวบ OverclockZone.com ทันที มุ่งหน้าไปสู่ห้อง IT Market ด้วยความหวังอันเต็มเปี่ยม ....

เล่าสู่กันฟังเรื่อง AMD - S01E03

ผมรีบเปิด browser เข้าสู่เวบ OverclockZone.com ทันที มุ่งหน้าไปสู่ห้อง IT Market ด้วยความหวังอันเต็มเปี่ยม ....

ในทันทีที่เข้าสู่ห้อง IT Market ได้แล้ว ผมรีบคลิ๊กที่ "ค้นหาภายในห้องนี้" พิมพ์ "UTT" ในช่องแล้วกด Enter ทันที!

... เหมือนโชคชะตาจะชักพาให้เสียเงิน มีกระทู้ขึ้นมาให้เห็นมากมายจากผลการค้นหาหน้าแรก แต่ผมสะดุดตาที่กระทู้ ">>__ ขายของหายาก __<< " โดยท่าน DMGbboy
    ผมรีบคลิ๊กเข้าไปดู ...
    1.Ram อสูรกาย : G.Skill F1 UTT CL 2-2-2-5 DDR1 400 512*2 Sink แดงสภาพยังใหม่ครับ
    ประกันหมดแล้วเพราะซื้อมาจากนอกฯ (อาจจะมีกล่องให้ด้วยครับ เดี๋ยวไปค้นก่อนน่าจะยังอยู่)
    สรรพคุณแรมตัวนี้คงไม่ต้องบอกอะไรมากมาย Search review ในเน็ตก็เจอแน่นอน
    ที่สุดสำหรับ DDR1 ครับ ใครเล่น 939 อยู่จัดไปได้เลยครับ
    ผมเริ่มค้นใน review ของ OverclockZone.com ตามคำโฆษณาสรรพคุณ .... อา .... เจอแล้ว ... G.SKILL F1-3200BWU2-1GBGH
    โดยไม่รอช้า ผมรีบเข้าไปดูทันที .... ได้การละ มันเป็น chip Winbond UTT แบบเดียวกับที่เราใช้อยู่ ผมรีบติดต่อท่าน DMGbboy ทางโทรศัพท์ทันที ...
    และในเวลาอีกไม่นานต่อมา มันก็มาสถิตอยู่บน M/B เคียงคู่กับ ROX V-DATA ทำให้ระบบมีหน่วยความจำรวมเป็น 2GB.
    (ขอขอบคุณท่าน DMGbboy ไว้ ณ.ที่นี้ด้วย)
    (ปัจจุบันนี้ยังใช้งานได้ดีอยู่ ใส่ให้เครื่องน้อง)

เล่าสู่กันฟังเรื่อง AMD - S01E04

ผมเริ่มค้นใน review ของ OverclockZone.com ตามคำโฆษณาสรรพคุณ .... อา .... เจอแล้ว ... G.SKILL F1-3200BWU2-1GBGH
    โดยไม่รอช้า ผมรีบเข้าไปดูทันที .... ได้การละ มันเป็น chip Winbond UTT แบบเดียวกับที่เราใช้อยู่ ผมรีบติดต่อท่าน DMGbboy ทางโทรศัพท์ทันที ...
    และในเวลาอีกไม่นานต่อมา มันก็มาสถิตอยู่บน M/B เคียงคู่กับ ROX V-DATA ทำให้ระบบมีหน่วยความจำรวมเป็น 2GB.

... ชีวิตดำเนินไปตามครรลองของมันอย่างที่ควรจะเป็น ... จากวันเป็นสัปดาห์ ... เป็นเดือน ... แล้วก็เป็นเดือนกว่าๆ ...
    ... มีคำกล่าวกันว่าคลื่นลมมักจะสงบนิ่งก่อนจะมีพายุใหญ่โหมกระหน่ำ ... ผมไม่เคยคิดว่าจะเป็นความจริง ... และยิ่งกว่านั้น ... ผมไม่เคยคิดว่าจะเกิดกับตัวของผมเอง!

... และแล้ววันนั้นก็มาถึง ... วันที่ผมจะต้องจดจำไปอีกนานแสนนาน ... ไม่ ... ไม่ ... ไม่ใช่เครื่องผมครับพี่น้อง แต่มันเป็นเครื่อง notebook ที่ให้น้องใช้เล่นเกมส์ MSN email Hi5 ฯลฯ
    เจ้าเครื่อง notebook Acer Aspire 1300 ที่เคยทำหน้าที่ของมันอย่างซื่อสัตย์ อดทน อย่างยาวนานมาเป็นเวลาหลายปี เกิดน้อยใจอะไรขึ้นมาไม่ทราบได้ ...

"นี่มันเกิดบ้าอะไรขึ้น ... ทำไมจอมันมืดไปซะงั้นล่ะ ..." ผมอุทานอย่างเหลืออด เสียงกร้าว
    "จอมันก็ติดนะพี่ หนูเห็นรางๆ แต่มันไม่สว่าง" เสียงเย็นๆ เรียบๆ สวนมา แต่ทำไมตอนนั้นผมฟังแล้ว รู้สึกเย็นไปตามสันหลังวูบๆ

ขออภัย ลืมแนะนำน้องสาวคนนี้ไป คือเป็นน้องสาวคนละพ่อคนละแม่กันน่ะครับ แบบว่า ... ยังงั้นแหละครับ ตามที่ท่านคิดแหละครับ ถูกต้องแล้ว ...

"ซ่อมเร็วๆสิ เดี๋ยวเพื่อนติดต่อ M ไม่ได้ แล้วก็ต้องคอยเข็คอีเมลด้วย" เสียงเย็นๆ เรียบๆ นั้นสำทับมาอีก ผมรู้สึกว่าเสียงนั้นเย็นกว่าเดิมเล็กน้อย ...
    ผมเริ่มเหงื่อออกซึมๆ "เอามานี่ซิ เดี๋ยวซ่อมให้จ้า" เสียงผมอ่อนลง
    "เร็วๆนะ" เสียงเย็นๆ เรียบๆ นั้นส่งท้าย

ผมเข้า net พยายามหา Service Manual ที่เป็นไฟล์ pdf จนเจอ แล้วจัดการถอดส่วนของจอ LCD ของเจ้า notebook ตัวนั้นออกมาเป็นชิ้นๆ
    ผมคาดว่าแผง Inverter ซึ่งเป็นส่วนที่กำเนิดพลังงานเพื่อส่งให้แผ่น EL backlite คงจะมีปัญหา เมื่อถอดออกมาได้แล้วผมก็รีบไปพันทิพย์งามวงษ์วานทันที
    ผมเดินไปสอบถามตามร้านซ่อม notebook หลายร้าน "ของรุ่นนี้ไม่มีครับ" "ต้องสั่งจากศูนย์ครับ" เป้นคำตอบที่ผมได้รับมาจากแทบทุกร้าน
    ... จนในที่สุด ผมก็มาหยุดอยู่ที่ร้านๆนึง ...
    "ซ่อมได้นะพี่ เปลี่ยน IC ตัวนี้ตัวเดียวก็ใช้ได้แล้ว ผมมีอะไหล่อยู่พอดี" ผมรู้สึกเหมือนตัวเบาหวิวเหมือนกำลังจะลอยได้
    "แล้วค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ" ผมถาม ในใจรู้สึกปลอดโปร่ง
    "สามพันครับ เดี๋ยวผมเปลี่ยนให้เลย รับประกันเดือนนึงครับ" จากที่ผมรู้สึกตัวเบาหวิว ปลอดโปร่ง ตอนนั้นผมเปลี่ยนเป็นรู้สึกแน่นหน้าอก ขาสั่น ตัวหนักเหมือนแบกโลกเอาไว้
    "ไม่ไหวครับ ไว้ก่อนละกันครับ ขอบคุณมากครับ"
    .. ผมเดินจากร้านนั้นมา ในสมองมึนงง คิดวกวนอยู่เพียงว่า "กรูจะทำไงดีว้า ตังส์ก็ไม่พอ กลับบ้านไปก็ไม่รู้จะเจออะไร ทำไมกรูซวยอย่างนี้ว้า ... "

ผมขับรถกลับมาถึงบ้าน จอดอยู่หน้าบ้านพักใหญ่ ในสมองครุ่นคิดไปต่างๆนาๆ ...
    "เอาวะ ... เป็นไงเป็นกัน " ผมตัดสินใจ
    ผมออกจากรถ เดินเข้าบ้าน พยายามเชิดหน้า ฝืนยิ้ม ...

(โปรดติดตามตอนต่อไป)

ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่าน ที่อดทนอ่านมาจนจบตอนนี้
    ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่าน ที่จะติดตามอ่านตอนต่อไป
    ขอขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านที่ผมอ้างชื่อถึงด้วยความนับถือ
    และขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านที่ผมจะอ้างชื่อถึงด้วยความนับถือ
    ป้อม
    Last edited by POM_MJ; 11 Apr 2009, 16:56:05. Reason: เพิ่มตอนต่อไป, ขัดเกลา

Comment

มาลงชื่อรอฟังตอนต่อไปครับ

Comment

มี ภาค 2 ด้วย ^^

Comment

โห แฟน AMD ตัวยงตั้งกะรุ่นทวด ผมเองเครื่องแรกก็ AMD 486DX2-80 เพราะมันถูกดี ใช้อยู่ตั้ง เกือบสี่ปีดี มันก็ลาโลก สาเหตุก็เพราะผมลากมันไปอยู่ 100MHz จาก 80 แถมเพิ่มไฟไปสุดบอร์ด (3.5V มั้งถ้าจำไม่ผิด) หลังจากนั้นก็สลับใช้ AMD/Intel มาเรื่อยแล้วแต่ว่ายุคนั้นตัวไหนแรง+คุ้ม แต่ที่เหมือนกันคือโดนลากทุกเครื่อง

Comment

ใว้ต่อภาค3

Comment

รอดู

Comment

อ่านไป นึกภาพไป....
                รอภาค 2

Comment

คัยเปนผู้สร้างคับ
                  ผมใช้มาตั้งแต่ K6-2
                  ปัจจุบัน ขายหม่ำหมด เอิ๊กๆ

Comment

รอฟังด้วย

Comment

รุ้จัก ใส้ในคอมก็เว็ปนี้ มี Duron 750Mhz ครับ มี 370 ด้วย เค้าให้มาอีกที

Comment

ท่าน TWK. จะมีเอี่ยว เปล่าน้า - -

Comment

รอชม

Comment

To be continue Disk 2

Comment

Tri Part เลยท่าน

Comment

Working...
                              X