Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง CPU โน๊ตบุคครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง CPU โน๊ตบุคครับ

คือผมกำลังจะเลือกซื้อโน๊ตบุคอ่ะครับ ช่วยตอบทีนะครับ แนะนำด้วยครับ

CPU Intel Core 2 Duo T7500 (2.2 GHz, L2 4 MB)

กับ

CPU Intel Centrino2 Core 2 Duo P8400 (2.26GHz) FSB1066/Cache L2=3MB

มันแตกต่างกันยังไงครับ

งงระหว่าง Core 2

กับ Centrino 2

อันไหนมันดีกว่ากันครับ งงมากมาย

ขอบคุณครับที่มาไขข้อสงสัยให้ผม

T7500 เป็นตัวเก่า 65nm
    P8400 เป็นตัวใหม่ 45nm กินไฟน้อยกว่าเยอะ และแน่นอนว่าตัวใหม่ย่อมดีกว่า

ส่วน Centrino เป็นชื่อของ Platform หมายถึง CPU+Chipset+Wireless
    Centrino 2 จะต้องใช้ Core 2 (45nm) + Intel GM45 Express + Intel WiFi Link 5000 series เท่านั้น ถึงจะได้ตรา Centrino 2 ไปแปะบนเครื่อง
    Last edited by Ammer; 10 Apr 2009, 18:03:27.

Comment

Core 2 คือ รุ่นของ CPUครับ
      Centrino 2 คือ คอมที่ประกอบไปด้วย
      -CPU ของ Intel
      -Mainboard ของ Intel
      -Wireless ของ Intel
      ประมาณนี้อะครับ

เรื่องCPUรอผู้รู้มากกว่าผมมาตอบดีกว่า แต่ผมว่ามันพอๆกัน ไปเลือกรุ่นของMainboard หรือการ์ดจอดีกว่ามั้ง - -

Comment

CPU Intel Centrino2 Core 2 Duo P8400 (2.26GHz) FSB1066/Cache L2=3MB
        อันนี้ดีกว่าคับ

Comment

เจ๋งกว่าครับ

Comment

พูดงี้ T7500 น้อยใจนะ ฮือๆๆ

Comment

T7500 ก็ไม่เบานะพี่น้อง หุๆ อาจจะแรงกว่าด้วยซ้ำ

Comment

เอาใหม่ๆดีกว่าครับ 8400 แจ่มสุด

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

T7500 น้อยใจนะเนี้ย ฮือๆๆๆๆๆ =.=

Comment

ตามมาน้อยใจด้วยคน

T7500

ได้เปรียบตรงแคชนิดหน่อย

^^

Comment

Originally posted by Ammer View Post
                        T7500 เป็นตัวเก่า 65nm
                        P8400 เป็นตัวใหม่ 45nm กินไฟน้อยกว่าเยอะ และแน่นอนว่าตัวใหม่ย่อมดีกว่า

ส่วน Centrino เป็นชื่อของ Platform หมายถึง CPU+Chipset+Wireless
                        Centrino 2 จะต้องใช้ Core 2 (45nm) + Intel GM45 Express + Intel WiFi Link 5000 series เท่านั้น ถึงจะได้ตรา Centrino 2 ไปแปะบนเครื่อง
                        ข้อมูลแน่นปึก

Comment

P8400 Bandwidth เยอะกว่า แรงกว่าแน่นอน

Comment

จะแรงไปไหนจ๊ะ ถ้าคุณต้องการความแรงมันก็ไม่มีตัวไหนแรงสุดหรอกนะ เพราะเทคโนโลยีมันไม่มีที่สิ้นสุด อนาคตต่อไปไม่รู้จะมีไรมาอีกต่อๆๆๆไป มันทำให้คนเกิดกิเลสดีนะ อิอิ

Comment

Working...
                            X