Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่หัดซื้อ พัดลม เสริม...ช่วยดูว่า หันถูกทางรึป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่หัดซื้อ พัดลม เสริม...ช่วยดูว่า หันถูกทางรึป่าวครับ

คือ อยากให้ดูว่า ผมติดถูกต้องแล้วหรือยังครับ ด้านลมควรจะเข้าในเครื่อง หรือ เป่าออก หรือยังไงครับ ผมไม่รู้ว่า มันเป่าเข้าหรือดูดออกครับ แต่ที่รู้คือ ผมเน้นตรงกลางพัดลม ที่มีป้ายยี่ห้อสวยๆหงายขึ้นบน(หมายถึง หันออกมา สามารถเห็นป้ายยี่ห้อได้เลยอะครับ)

นี่เป็นของ TT คือผมติดตั้งไว้ตตัวล่าง แล้วรู้สึกว่าลมถูกเป่าออก(คิดเอาเองครับ) เพราะเอามือไปลองสัมผัสลมดู ข้างล่างมันจะเย็นครับ มันเป่าออกจากตัวเครื่อง ไม่ทราบว่า ณ ตำแหน่งพัดลมตัวนี้ ติดตั้งถูกแล้วหรือยังครับ มันควรจะให้ความเย็นเข้าเครื่องหรือ เป่าออกนอกเครื่องครับ แต่ที่ผมตั้งไว้งี้ คือ เน้นที่เอา ยี่ห้อ TT ออกมาให้เห็นเป็นหลักครับ

อันนี้เป็นตัวที่ติดตรงหน้าเคสข้างบนครับ รู้สึกเหมือนมันเป่าเข้าข้างในเครื่อง ถูกหรือป่าวครับ

อันนี้เป็นตัวบนครับ

ช่วยดูให้ทีนะครับ ว่าผมติดพัดลมถูกต้องหรือยังครับ

วิธีดูทิศทางลม ง่ายๆ ก็คือมันจะเขียนบอกที่ตัวเฟรมของพัดลม
    อยู่แล้วครับ ลองหาดูดีๆทั้งทิศทางการหมุนของพัดลม และทิศทางที่ลมออก
    มันเขียนไว้ครับ

Comment

ทำไมไม่เอามืออังว่ามันออกทางใหนล่ะ ?

พัดลมส่วนใหญ่ แกน 4 ก้านจะอยู่ด้านลมออกเสมอ

ทิศลมที่ดี

หน้า ล่าง > เป่าเ้ข้า

หลัง บน > ดูดทิ้ง

Comment

ดูๆแล้ว ตัวล่างน่าจะหัดผิดด้าน ควรเป็นดูดขึ้นมากกว่า ถ้าเสียดายความสวย ก็เอาไปติดด้านหลัง แล้วเอาตัวดำ มาติดข้างล่างแทน

Comment

Originally posted by METRO2526 View Post
          วิธีดูทิศทางลม ง่ายๆ ก็คือมันจะเขียนบอกที่ตัวเฟรมของพัดลม
          อยู่แล้วครับ ลองหาดูดีๆทั้งทิศทางการหมุนของพัดลม และทิศทางที่ลมออก
          มันเขียนไว้ครับ

เอ่อ ดูตรงไหน ยังไงหว่า...ผมไม่เข้าใจ

แต่เห็นของคนอื่นๆ ก็ทำ คือ หันด้านที่ยี่ห้อเข้าในเครื่องซะส่วนใหญ่

Originally posted by XsoeIIsJ
          ทำไมไม่เอามืออังว่ามันออกทางใหนล่ะ ?

พัดลมส่วนใหญ่ แกน 4 ก้านจะอยู่ด้านลมออกเสมอ

ทิศลมที่ดี

หน้า ล่าง > เป่าเ้ข้า

หลัง บน > ดูดทิ้ง
          ตรงตัวหนังสือสีแดง งงครับ อะไรคือ แกน 4 ก้านครับ

Originally posted by Ammer
          ดูๆแล้ว ตัวล่างน่าจะหัดผิดด้าน ควรเป็นดูดขึ้นมากกว่า ถ้าเสียดายความสวย ก็เอาไปติดด้านหลัง แล้วเอาตัวดำ มาติดข้างล่างแทน
          จริงดิครับ แล้วผมจะหันด้านไหนออกอย่างไรครับ ถ้าผมจะสลับกันอย่างที่ท่านว่าอ่ะครับ

วันนี้ผมนั่งมั่วๆ ติดพัดลมอย่างเดียวทั้งวันเลยครับ อิอิอิ

แล้วตัวบนกับ ตัวหน้า ถูกรึยังครับ
          Last edited by jenjj69; 10 Apr 2009, 19:08:37.

Comment

ใครแนะนำทีครับ รีบครับ เพราะจะออกไปธุระข้างนอกแล้วไม่อยากให้ค้างคาครับ

Comment

ดูใบพัดถ้ามันบิดไปทางใหนด้านนั้นเป่าออก หรือจะลองเปิดดูเลยก็ได้
              ล่างดูดเข้าสถานเดียวครับ

Comment

พัดลมส่วนใหญ๋จะเป่าออกหรือ เป่าเข้าในตัวเครื่องครับ

Comment

Originally posted by jenjj69 View Post
                  พัดลมส่วนใหญ๋จะเป่าออกหรือ เป่าเข้าในตัวเครื่องครับ
                  ก็ แล้ว แต่ จะ จัดทิศ ทาง ลมครับ

หลักการคือ หน้าเป่าเข้า > หลังดูด ออก

Comment

[IMG][/IMG]

ของผมเคสเหมือนคุณเลยคับ ผมจัดลม ตามนนี้อะคับ รบกวนท่านอื่นแนะนำด้วยนะคับ

ปล เอารูปคุณมาทำนะคับ ขี้เกียจถ่ายรูปเคสตัวเองไม่ว่ากันนะคับ

ส่วนเรื่องลูกศร ผมจะมีพัดลม ค่อย เป่า ตามนั้น คับ

Comment

หลักการที่ถูกต้อง

หน้า ดูดเข้า
                      ข้าง (ฝั่งซ้าย) ดูดเข้า
                      ล่าง ดูดเข้า

บน ดูดออก
                      หลัง ดูดออก

พัดลมบังไปนิด

Last edited by TWK.; 11 Apr 2009, 11:09:51.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                        หลักการที่ถูกต้อง

ตัวนี้ตัวเดียวไอร้อนคงตะเหลิดไปแล้วแหละครับ

ว่าแต่แบบเนี่ยเย็นขึ้นมากมั้ยท่าน

Comment

ถ้าเป็นผมจะจัดตามนี้ละครับ ให้ลมไหลผ่านได้สะดวกที่สุดก็จะเป็นการระบายความร้อนได้ดีที่สุดด้วยครับ

Comment

ควรจัดให้ลมไหลจากด้านหน้าไปหลังจะดีสุดครับ หลักๆคือเอาลมร้อนออกไปให้เร็วที่สุด แล้วก็เอาลมเย็นเข้ามาในเคส
                            ให้ได้มากที่สุด เพราะดูจากตัวพัดลมด้านหน้าเคสลมจะผ่าน HD ทำให้กลายเป็นลมร้อน แล้วค่อยไหลต่อไปยังพัดลม
                            การ์ดจอกับพัดลม CPU

Comment

หลักของอากาศ
                              *อากาศเย็นจะลอยต่ำ
                              *อากาศร้อนจะลอยขึ้น
                              (ทดสอบโดยการใช้ น้ำ็แข็งแห้งก็ได้ ไม่เคยเห็นไอมันลอยขึ้นเลย)
                              น่าจะเห็นแนวทางในการติดตั้งพัดลลม นะ ครับ

Comment

Working...
                              X