overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ถามวิธีแงะ acer aspire 4520g หน่อยครับ

OverclockZone Member poomnewgen's Avatar

Default ถามวิธีแงะ acer aspire 4520g หน่อยครับ

ผมอยากจะถอดเครื่องออกมาทำความสะอาดพัดลมหน่อยครับ แต่มันแกะไม่ออก ลองถอดน้อตออกหมดแล้วก็ไม่ออกครับ จะดึงก็ไม่กล้าดึงกลัวเจ๊ง ใครเคยถอดหรือมีความรู้ก็ช่วยบอกหน่อยครับ

OverclockZone Member

ผมว่า
    ถ้าไม่ชัวร์ให้ช่างทำดีกว่าครับ

pc ผมทำเองนะ
    เอาพัดลมออกมา จะใส่เข้าไป
    ตัวล็อกหัก งานเข้า!!

เปลี่ยนพัดลม 300 กว่า
    กำจริงๆ ดูสิ ความโง่ของผม 555+

OverclockZone Member notimest's Avatar

อย่าเสียงดีกว่า

OverclockZone Member saksith's Avatar

แค่ทำความสะอาดพัดลมมันไม่ต้องแกะหมดนี่คับ แกะฝาตัวที่ถอดได้ออกมาก็เจอแล้ว

ถ้าจะแกะ ก็แกะ ด้านล่างออกให้หมดก่อน

ไม่ว่าจะเป็น การ์จอ ฮาดดิส ไวเลส แรม

แล้วก็ไปแกะคียบอร์ดด้านหน้า

แล้วแกะ จอ ออก ทีนี้ถึงจะแกะแผง วงจร ออกมาได้

ที่ทำอย่างนี้เพราะ พัดลม อยู่ในสุดเลยครับ

พิสูจน์มาแล้ว แต่มันยุ่งยากมาก

จะให้ดี ไปให้ช่างทำให้ดีกว่าครับ ถ้าไม่ชำนาญ

ปล. ผมแกะออกมาปัดฝุ่น อุณหภูมิ ลดเป็น 10 องศาแนะ

OverclockZone Member poomnewgen's Avatar

ถ้าจะแกะ ก็แกะ ด้านล่างออกให้หมดก่อน

ไม่ว่าจะเป็น การ์จอ ฮาดดิส ไวเลส แรม

แล้วก็ไปแกะคียบอร์ดด้านหน้า

แล้วแกะ จอ ออก ทีนี้ถึงจะแกะแผง วงจร ออกมาได้

ที่ทำอย่างนี้เพราะ พัดลม อยู่ในสุดเลยครับ

พิสูจน์มาแล้ว แต่มันยุ่งยากมาก

จะให้ดี ไปให้ช่างทำให้ดีกว่าครับ ถ้าไม่ชำนาญ

ปล. ผมแกะออกมาปัดฝุ่น อุณหภูมิ ลดเป็น 10 องศาแนะ
    คือผมถอดน้อตออกหมดแล้วครับทางด้านล่าง จากนั้นก็ต้องดึงคีย์บอร์ดด้านบนออกโดยหงายเครื่องใช่ไหมครับ
    แล้วมันก็จะเหลือแต่ตรงลำโพงกะปุ่มพาวเวอร์แล้วค่อยแกะไปเรื่อยๆ
    ผมเข้าใจถูกไหมครับ? พอดีที่บ้านมีอุปกรณ์พร้อมแล้วก็มีความรู้เรื่องPCพอสมควรเลยอยากลองแกะเองจะได้ไม่ต้องเสียตังครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ผมเป็นช่างครับ รุ่นนี้ถอตไม่ยากแต่ ถอตน็อตเยอะมากครับ จำให้ดีล่ะ เดี๋ยวตอนประกอบน็อตจะเหลือ อิอิอิ

รบกวนคุณvampires101 ช่วงบอกวิธีถอดอย่างละเอียดหน่อยครับ หลังจากถอดน้อตออกหมดแล้วต้องทำไงต่อ
    ผมดึงแผ่นต้องคีย์บอร์ดไม่ออกครับ

ถอดมาแล้วรุ่นนี้ ต้องถอดออกทั้งเครื่องถึงจะเจอพัดลมอ่ะ ประมาณว่าโรงงานประกอบพัดลมก่อนอับดับแรกเลย....

OverclockZone Member Coolsman's Avatar

เอาดีดีนะครับ อิอิ

ไหนๆแกะแล้ว ไปซื้อ Silicon มาด้วยเลยละกัน หยอด VGA ซะหน่อย

OverclockZone Member noom3925's Avatar

รุ่นเดวกัน มาทางนี้ ก่อนอื่น ถอดน็อตทุกตัวใต้เครื่องออกให้หมด งัดไวเลส ฮาทดิส แรม ออกมาตรงช่องแบตเตอร์รี่จะมี สลัดพลาสติกยึด แผงลำโพงด้านหน้า(ตรงปุ่มเพาเวอร์) แกะสลักออก ต่อมาก็เปิดบานพับขึ้นค่อยๆถอดแผงลำโพงออก หลังจากนั้นสไลด์แผงคีย์บอร์ดออกสไลด์ขึ้นบนนะครับ เสร็จแล้วจะเจอกับสายแพรคีย์บอร์ด ซึ่งมีแผ่นกาวติดสายแพรกับตัวเครื่องอยู่แน่นมากเครื่องผมกว่าจะแงะมันออกมาได้เสียวขาดชะมัด หลังจากเสร็จขั้นตอนนี้แล้วจะพบกับน็อตอีกหลายๆจุดที่ต้องถอดออก เปิดช่องcdออก จะเจอน๊อต อยู่ใต้นั้น ถอดออกซะก็จะดึงช้องDVD ออกได้แว้วหลังจากนั้นก็งัดบอร์ดออกมาได้แล้วแต่มีปัญหาอีก สายแพรทัสแพท ระวังด้วยนะครับของผมถอดยากมากคุณจะเจอฝุ่นปริมาณมหาศาลอยู่ในนั้น ถ้าใช้มานานนะ ผมแงะเมื่อเดือน มิ.ย. นี่เอง ประกันหมดก็เจิมซะเลย
    โชคดีปลอดภัยนะครับงัดระวังล่ะครับ ผมทำสลักยึดลำโพงหักไปอันนึง มันแข็งมาก เลยรุนแรงไปหน่อย ตัวล็อคสายแพรคียบอร์ด ก็เขี้ยวหักอีก เฮ้อกาวเจ้าปัญหามันแน่นจิง ดีได้กาวช้างช่วยชีวิต เหงื่อตกเลยทีเดียว

Bookmarks

Bookmarks