overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: การ์ดจอผมมีเสียง

OverclockZone Member

Default การ์ดจอผมมีเสียง

คือเวลาเล่น Crysis มานก็จะมีเสียงจี๊ดดดด พอกดเลื่อนฉาก

เสียง จี๊ดดด อันนั้นมันก็จะเพี้ยนไปแต่ยังคงดังอยู่

แต่เวลาไม่เล่นCrysis ก็ไม่มีเสียงนะครับ เกมส์กินสเปคไม่มากก็ไม่มีเสียง

อยากถามพ่อแม่พี่น้องว่า

1.มันผิดปกติไหมครับ

2.เกี่ยวกับพักลม การ์ดจอรึเปล่าครับ

ให้ผมเดาเอาคงแบบว่า เวลาการ์ดจอมาน full พักลมมันคงวิ่งเร็วขึ้นเสียงมันเลยดังจัดจ้านไป ใช่รึเปล่าครับ

ปล.ผมใช้ GTX285 อ่ะครับ เวลา test GPU มานก็ไม่มีปัญหานะ
    ปล.2 ขอบคุณทุกคำตอบครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ผมเคยเป็นตอนใช้ 8600gt ลากเม้าส์ตอนเล่นเน็ตยังมีเสียงจิ๊ดๆเบาๆออกมาทางลำโพงเลย 555+

มานผิดปกติไหมอ่ะครับ

ดันนน

กำไม่มีใครมาตอบเลย

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

พัดลมมันจะเล่งเองเวลาทำงานหนักมั้งครับเลยทำให้มีเสียง

OverclockZone Member nuzaa's Avatar

หมายถึงเสียงที่มาจากลำโพงป่าวครับ ถ้าเสียงออกมาจากลำโพง เวลาเปิดเกมมามันก็มีเสียงจีส............. พอเล่นเกมก็ปกติไม่มีเสียงอีกเปิดตอนเริ่มเปิดเกมเท่านั้น ผมว่าปกตินะเพราะผมก็เป็น

อาการเพิ่มเติมครับ
    ผมไม่ได้เปิดลำโพงนะครับ เสียงดังมาจากเคสจริงๆแต่ไม่แน่ใจแล้วว่าดังมาจาก VGAรึเปล่า
    เพราะว่าผมลองใช้Rivatuner ปรับรอบพัดลม VGA ให้มากขึ้นก็ไม่มีเสียง
    (แต่รอบพัดลม CPUยังไม่ได้ลอง)

แล้วก็เป็นเฉพาะตอนเล่น Crysis เ่ท่านั้นอ่ะครับ เพราะลองเล่น Spore//Supreme Commander//RA:Kans

ก็ไม่มีปัญหาครับเล่นได้ไม่มีเสียงทุกเกมส์

ช่วยด้วยครับว่าผมควรทำยังไง

OverclockZone Member pkjk's Avatar

ของผมก็เป็นครับ EVGA GTX285 แต่เห็นท่านในนี้เคยบอกว่ามันไม่เป็นไรครับ เวลา ฟูลโหรดมันจะเป็นอย่างนี้เท่าที่จำได้เห็นพี่ในนี้เค้าบอกมี2ยี่ห้อที่เค้าเคยใช้ละเป็นเหมือนกัน แต่ผมก็ไม่แน่ใจยังไงไห้ผู้รู้ตอบอีกทีนะครับ สำหรับผมผมว่าไม่เป็นไรครับ

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

ผมก็เป็นเหมือนกันน่าจะที่ฮาร์ดดิสนะ เพราะผมใช้นิ้วหยุดพัดลมทุกตัวให้เครื่องแล้ว เสียงไม่หาย..... การ์ดจอ CPU และอีก3ตัว

อัพเดทอาการเพิ่มเติมครับ หลังจากเข้า crysis ไปสักพักเสียงมานก็หายไป (แต่มันก็ยังคงเป็นเฉพาะ เกมส์นี้เกมส์เดียวนะครับ)
    แต่ในทาง antomy เนี่ยอาจจะถูกหาว่า "ชิน"กับเสียง แต่มันไม่ใช่ครับเพราะผมได้ยินเสียงหายไป ผมเลยออกแล้วลองเข้าใหม่ก็ได้ยินเสียง จี๊ดดด อีก

ลองๆคิดดูแล้วมานก็น่าจะปกติอ่ะนะ แต่ไม่อยากให้มานเปนแบบนี้เลยอ่ะ

....crysis เปิดขึ้นมาแล้วอุปกรณ์ใน PC ของเรามันแทบจะฟูลโหลดในทุกๆส่วนเลยละครับ มีความเป็นไปได้ทั้งนั้นเรื่องเสียงจี๊ดๆเนี่ย ต้องหาให้เจอละครับว่ามากจากไหน VGA ก้เป็นไปได้ PSU ห็เป็นไปได้ หรือแม้แต่ HDD เอง...พัดลมบนซิงค์ CPU ก็เอาด้วยนะเออ แหะ แหะ

OverclockZone Member pkjk's Avatar

ใช่ครับมี ใครสิส กับ sof3 มีเสียงนอกนัน ไม่มีเสียง รบกวนถามพี่ ใช้ไดร์เวอร์ตัวไหนอยู่ครับ วินโดด้วยครับพี่พอดีผมลงแล้วมันไม่ค่อยเข้ากับตัว GTX285 ขอบคุณครับ

เรื่องที่มาเนี่ยแหละ มานก็เลยยากที่จะวิินิจฉัย

ออตอนนี้ผมใช้ 185.50 หรือ .66 เนี่ยแหละ เปนตัวbeta แต่มานก็โอเคครับ

แล้วก็ใช้win xp 32bit (แรมเหนแค่ 3.5G)

OverclockZone Member chinay's Avatar

ผมก็เป็น เล่นเกมส์อะไรที่กินการ์ดเยอะหน่อยก็ดังจี๊ดดดดดดด ค้างยาวเลย แต่ตอนเล่นเนตหมุนสกอร์บาร์ขึ้น ลง ก็มีเสียงดังจี๊ดดังตามจังหวะที่หมุน จี๊ดๆ จี๊ดๆ เห็นมีคนบอกว่าเป้นเสียงของภาคจ่ายไฟของตัวการ์ดครับ รอเอาไปเครมเหมือนกัน

อ้อ ผมใช้ ATI HD4670 ครับ

OverclockZone Member nungtar's Avatar

4870X2ผมก็เป็นครับเวลาเล่นเกมส์โหดๆหรือแม้แตเทสพวก 3D Mark อะไรพวกนี้ก็เป็น
    เอาไปเครมแล้วก็เป็นอาการเดิมเลยเล่นมันไปยังงั้นแหละ สะใจดี. อิอิ

เสียงมันมาแถวๆภาคจ่ายไฟบนการ์ดครับ ลองเทสนอกเคสดูครับ

จี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด .......... ตอน full load นานๆเข้า

เสียงต่อมาก็........ แต๊บ................ (คงไม่ต้องบอกว่าเสียงอะไร) สุดท้าย ประกันไม่รับเคลม...

OverclockZone Member CJL999's Avatar

ขอทราบ PSU ด้วยครับ เมื่อก่อนผมเคยเป็น พอเปลี่ยนแล้วหายเลย

OverclockZone Member [Nz]'s Avatar

ผมก็เปง GTX 285

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks