overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: วิเคราะห์ BenQ S73VG-307 ให้ทีครับ(จะซื้อแล้วครับที่commart)

OverclockZone Member Razr's Avatar

Default วิเคราะห์ BenQ S73VG-307 ให้ทีครับ(จะซื้อแล้วครับที่commart)

วันนี้ผมไปเดินดูงาน Commart มาแล้วครับ ไปถามๆบูท Asus ดูเค้าบอกว่า A8Jpของหมดแล้วแล้วก็ยังไม่รู้จะสั่งเข้ามาอีกหรือเป ล่า เลยเดินไปเรื่อยๆครับด้วยความผิดหวังไปเจอตัวนี้เข้า
    BenQ Joybook S73VG-307
    Intel C2D T5500(1.66Ghz)
    ATi Mobillity X1600 256mb Hypermem 512mb
    1GB DDR2 533
    120GB SATA 5400rpm
    DVD-Supermultidrive
    5in1 cardreader
    4xUSB port
    2.3kg
    แมกนีเซียมอัลลอยทั้งตัว
    ประกัน local 2y.
    ราคาแค่37900 โดนครับโดน สเปคนี้ราคานี้ เสียอย่างเดียวไม่มีWebcam
    อยากจะถามดังนี้ครับ
    1.การ์ดจอ X1600 กับ X1700 ประสิทธิภาพ***งกันมากไหมครับ ไปถามที่บูท benq เค้าบอกว่า X1700 overclock มาจาก X1600 นี่จริงหรือป่าวครับ
    2.การบริการของBenQเป็นอย่างไรบ้างครับ
    3.เรื่องความทนทานล่ะครับ ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้าง
    4.แล้วตัวนี้มีข้อเสียอื่นๆอะไรอีกไหมครับ
    5.ในสเปคและราคาใกล้เคียงกันในตอนนี้มีอะไรน่าสนใจอี กไหมครับ

ไม่พรุ่งนี้ก็วันเสาร์จะไปซื้อแล้วครับ ช่วยวิเคราะห์และแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

น่าโดนเหมือนกันคับ สงสัยต้องแนะนำเพื่อนให้เล่นตัวนี้ซะแว้ว เห็นว่าออกมาใหม่

ขอตอบข้อ 3.ล่ะกันคับ บานพับใช้ไปสักพักมีเสียงแกร๊กๆ แต่ยังไม่มีปัญหา เห็นรุ่นน้องใช้อยู่น่ะคับ คนล่ะรุ่น แต่ว่าบอดี้ตัวเดียวกัน ส่วนรายละเอียดอย่างอื่นต้องรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบคับ

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

โม้เข้าไป ไอพวกฝ่ายเชียร์คนซื้อเนี่ย - -

x1600กะx1700 ต่างกัน 20%ครับ ในมุมมองของการทดสอบด้วย3dmark ในแง่ของคะแนนทางใจสูงกว่า50%ครับ (ของใหม่ อุ่นใจ ถือว่าtopสุด ณ ขณะที่วางขายนี้)

notebookประเทศนี้ ไม่มีOCครับ หมายถึงจากโรงงานอ่ะ

Benq เครื่องอื่นไม่รุเป็นไงมั่ง แต่เท่าที่รู้มันทนมากๆได้ไงก็ไม่รู้(ของเพื่อนตกพื้น4ครั้ง ยังใช้ได้ฉิว เพื่อนเซ็งอยากเครมแทบคลั่ง - -) เลยไม่มีประสบการณ์ในเรื่องของการประกันมาเล่าให้ฟัง

ขอให้มีความสุขกับnotebookเครื่องใหม่นะครับ เลือกดีๆ จะได้อยู่กันไปนานๆ

OverclockZone Member ozza's Avatar

a8jp ตอนนี้ผมว่าคงไม่น่ามีตัวใหม่ในราคาเดิม เพราะตอนนี้เห็นa8jpออกตัวใหม่ออกมาใช้cpu T7200ในเวบนอกคับ ตอนนี้ผมว่าbenqตัวนี้น่าใช้กว่านะคับ เห็นเพื่อนๆใช้ก็ทนดีเวลาเคลมไม่มีปัญหา
    และa8jpมันประมาณ45000 เอาเงินส่วนต่างไปเพิ่มแรมดีกว่ามั้งคับ เล่นเกมได้พอๆกันประหยัดไป8000บาท

OverclockZone Member eol's Avatar
    ปากเกร็ด - สวนแตง

คำถามเดียวกะที่ nbs เลย ^^!! แหะๆ ......... (อันนั้นตอบกวนๆ ไปหน่อย >_<! ก็ว่าจะซื้อรุ่นนี้เหมือนกันแหละ แต่เมื่อไร ...... ไม่รู้ T0T .....)

Banker
    Guest

เสป็กแจ๋มมาก
    ราคาก็แจ๋ว
    อยากได้ๆ

OverclockZone Member

แรมที่มีมาให้นี่มันตัวเดียว1G หรือมาเป็น512*2เหรอครับ

OverclockZone Member ozza's Avatar

แรมบัส533 -*-

OverclockZone Member noom69's Avatar

น่าสนใจครับ

ว่าแต่ว่า ราคานี้มีเงื่อนไข หรือของแถมอาไรบ้างครับ

ถ้าถูกใจจะได้ไปถอยมาด้วย

คอมที่บ้านแก่เกินทนแล้ว ==+

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ใช้ได้ ไม่เลว

Quote Originally Posted by ozza View Post
    แรมบัส533 -*-
    เป็นธรรมดาสำหรับโน๊ตบุ๊ก (โดยส่วนใหญ่) บัสแรมจะต่ำกว่าบัสระบบ 1 step ถ้าแต่ใช้แรมแบบ dual channal มันก็สูงกว่า อิอิ

แต่ก็หลายเครื่องนะ ส่วนใหญ่จะรุ่นสูงๆ ที่แรมกับ cpu ใช้บัสเหมือนกัน เช่น 667 ทั้งคู่เยยงับ

OverclockZone Member eol's Avatar
    ปากเกร็ด - สวนแตง

Quote Originally Posted by chichimaru View Post
    แรมที่มีมาให้นี่มันตัวเดียว1G หรือมาเป็น512*2เหรอครับ
    แถวเดียวครับ

OverclockZone Member Razr's Avatar

Quote Originally Posted by eol View Post
    คำถามเดียวกะที่ nbs เลย ^^!! แหะๆ ......... (อันนั้นตอบกวนๆ ไปหน่อย >_<! ก็ว่าจะซื้อรุ่นนี้เหมือนกันแหละ แต่เมื่อไร ...... ไม่รู้ T0T .....)
    อ่าใช่ครับ ผมสิงอยู่สองที่ครับ >< ขอบคุณทุกคนนะครับที่ช่วยแนะนำ

OverclockZone Member W|J79er's Avatar

Quote Originally Posted by Razr View Post
    วันนี้ผมไปเดินดูงาน Commart มาแล้วครับ ไปถามๆบูท Asus ดูเค้าบอกว่า A8Jpของหมดแล้วแล้วก็ยังไม่รู้จะสั่งเข้ามาอีกหรือเป ล่า เลยเดินไปเรื่อยๆครับด้วยความผิดหวังไปเจอตัวนี้เข้า
    BenQ Joybook S73VG-307
    Intel C2D T5500(1.66Ghz)
    ATi Mobillity X1600 256mb Hypermem 512mb
    1GB DDR2 533
    120GB SATA 5400rpm
    DVD-Supermultidrive
    5in1 cardreader
    4xUSB port
    2.3kg
    แมกนีเซียมอัลลอยทั้งตัว
    ประกัน local 2y.
    ราคาแค่37900 โดนครับโดน สเปคนี้ราคานี้ เสียอย่างเดียวไม่มีWebcam
    อยากจะถามดังนี้ครับ
    1.การ์ดจอ X1600 กับ X1700 ประสิทธิภาพ***งกันมากไหมครับ ไปถามที่บูท benq เค้าบอกว่า X1700 overclock มาจาก X1600 นี่จริงหรือป่าวครับ
    2.การบริการของBenQเป็นอย่างไรบ้างครับ
    3.เรื่องความทนทานล่ะครับ ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้าง
    4.แล้วตัวนี้มีข้อเสียอื่นๆอะไรอีกไหมครับ
    5.ในสเปคและราคาใกล้เคียงกันในตอนนี้มีอะไรน่าสนใจอี กไหมครับ

ไม่พรุ่งนี้ก็วันเสาร์จะไปซื้อแล้วครับ ช่วยวิเคราะห์และแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    Spec แบบนี้ ราคาประมาณนี้ก้อซื้อได้เลยคับ

1. X1600 กับ X1700 ประสิทธิภาพต่างกันนิดหน่อยคับ
    เนื่องจาก x1700 มี core/mem Speed ที่เยอะกว่าแค่นั้นเอง โครงสร้างภายในตัวเดียวกัน ต่างความเร็วเพิ่มขึ้นก้อต้องแลกมาด้วยการใช้งาน battery ที่ลดลงคับ

2.ดีในระดับหนึ่ง

3.ความทนทานคิดว่าอยู่กับคนที่ใช้มากกว่าคับ แต่ยังไงโครงสร้างคงดีกว่า Acer Aspire แน่นอน

4.ร้อนคับ แต่เป็นธรรมดาของ NB C2D+VGA

5.ไม่ซีเรียสเรื่องน้ำหนัก ผมว่าเป็น NB ที่หน้าตัดสินใจที่จะเลือกตัวหนึ่งเลยทีเดียว

สอยมาเรียบร้อยแล้วครับวันนี้บูท BenQ นี่วุ่นวายน่าดูเลยครับกว่าจะออกจากงานได้ก็3ทุ่มครึ่ง-*- พนักงานที่นี่ผมว่าคุยดีนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร บริการดี ประทับใจครับ มีแอบเคืองอยู่อย่างเดียวทำไม LCD TV มันดูจังฟระ 37 นิ้ว 39990เอง เห็นแล้วแอบเซง

OverclockZone Member nutman's Avatar

ลูกพี่ผม เอาไปเครม เพราะ ฝาพับฝืด
    ตอนนี้จะเดือนแล้ว ไม่มีวี่แววว่าจะได้ ของเลย

พี่อีกคนหนึ่ง เสียตอน เดือนที่ 11 เค้าก็เปลี่ยนให้

อืมม มันน่าสนนะครับของเบนคิว ผมเองยังชอบใจเลย
    แต่ห่วงอย่างเดียวคือบริการหลังการขายนี่ละครับ
    นอกนั้นโดนใจอย่างแรง
    ว่าแต่37900 นี่มันขอno vat.ในงานได้มะครับ

Bookmarks

Bookmarks