Announcement

Collapse
No announcement yet.

Double Block with Fanless Water Cooling

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Double Block with Fanless Water Cooling

โปรเจคนี้เริ่มทำเมื่อปีก่อน ทำๆหยุดๆหยุดๆทำๆกว่าจะได้เรื่องก็ปีนึงผ่านมา 5555

รายละเอียด
    1. หม้อน้ำ - คอยล์ร้อนของแอร์รถยนต์สักยี่ห้อนึง ราคา 300 บาท
    2. ปั้มบ่อปลา - ยี่ห้ออะไรสักอย่าง ราคาราวๆ 300 บาท
    3. Block น้ำ - TT กะ CM สองอัน ราคา 700 กะเท่าไรไม่รู้ซื้อมากับ Aquagate
    4. Fitting - ราวๆ 2-300
    5. อ่างปลา - 100 บาท

ผมจะใช้ cooling สองเครื่องนะครับ ต่ออนุกรมกัน
    Pump >> 5000+ (2.9 G OC) >> E7300 (2.9 G OC) >> Radiator >> Tank
    น้ำผมใช้น้ำประปาใส่ไฮเตอร์เล็กน้อย (ควบคุม Bio) ต่อไปจะเปลี่ยนไปใช้น้ำ Demin (คล้ายๆน้ำกลั่น) แทน เผื่อแตกจะได้ไม่ช๊อตครับ

มาดูรูประบบดีกว่าครับ (ไม่ค่อยชัดครับ ใช้มือถือธรรมดาๆถ่ายมา)
    รูปซ้ายบน - หม้อน้ำยักษ์ ไม่ต้องติดพัดลมครับ
    รูปขวาบน - TT รุ่นเก่าติดกับ AM2 ไม่ได้ ล่อ Cable Tie นี่ล่ะ
    รูปซ้ายล่าง - CM จาก Aquagate ใส่ไ้ด้พอดีๆ แต่มีเสียวเล็กน้อย ตอนแรกใส่แล้วเปิดไม่ติด
    รูปขวาล่าง - Tank น้ำและปั้มแช่
    Attached Files
    Last edited by iGnUs; 11 Apr 2009, 09:27:35.

แว่ะมาเจิม

Comment

สำหรับประสิทธิภาพ ก็ค่อนข้างตกใจนิดหน่อย
      เครื่อง AM2 ไม่สามารถ Capture Temp มาโชว์ได้ เพราะใช้เป็น Mini-Window รัน Speedfan ทีไร restart ทุกที แต่จะราวๆ 55 C ที่ Full Load (Bios) จากเดิม 65 C

ส่วน E7300 ยังไม่ได้ cap มาให้ดูเหมือนกัน (แล้วจะบอกทำไมว่ะเนี่ย 5555) แต่ Full Load แบบไม่มีพัดลมจะประมาณ 50 C ที่สภาพอากาศร้อนอบอ้าว ถ้าเป็นเช้าๆหน่อยจะประมาณ 45 C แต่ถ้าเป่าพัดลมจะลดลงได้ที่ 38 C แบบนิ่งๆ

ผลที่ได้ผมก็ค่อนข้างพอใจอยู่เหมือนกันครับ ลด Temp จากตอนใช้อากาศได้ 10C แถมได้ 2 เครื่องในราคา ไม่เกิน 3,000 อีกต่างหาก

Comment

จองไว้หนึ่งที่
        หลังสงกรานต์ จะ capture temp มาโชว์ครับ

Comment

สุดยอดภูมิปัญญาเลยฮะ

Comment

น้ำตรงแท๊ง หน้าเอาน้ำก็อกไหลเวียนจัง

Comment

ถ้าตู้ปลาใหญ่อีกหน่อยน่าจะแจ่มครับ ปั๊มแช่มันปล่อยความร้อนลงในตู้ปลาด้วย

Comment

Working...
              X