Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูหนังแล้วคอมกระตุก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูหนังแล้วคอมกระตุก

ผมตั้งใจพิมพ์ถูกตามหลักภาษาไทยแล้วนะครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ (เห็นพี่เขาว่าไม่ตอบคนที่พิมพ์ไม่ถูก)

คือว่าคอมของผมมันมีอาการ เวลาเล่นเกม ดูหนัง แล้วคอมกระตุก ค้างแล้วก้รีสตาทเอง หรือบางทีก็

ค้างแล้วก้นิ่งไปเลย ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ พอเปิดใหม่ มันก็จะโหลดเข้าวินโดวส์นานมากๆครับ แล้วถ้าเราดู

หนัง หรือเล่นเกมส์อีกก็จะเป็นอีก ผมคิดว่าเป็นที่การ์ดจอครับ ผมเลย

เอาการด์จอเพื่อนมาเปลี่ยนดูครับ ปรากฎว่าอาการนั้นหายไปครับ EN 8500 256mb silen ครับ

แต่ว่าผมลองแค่3-4ชม.ก็เอาไปคืนครับ หลังจากนั้นครับ ผมเห็นว่าเครื่องผมฝุ่นเมันเยอะมากๆ ผมก็

ถอดๆๆออกมาทุกชิ้นเลยครับ ดูดฝุ่นๆ ปรากฏว่าใช้งานได้ดีครับ ด้วยการ์จอของผมเอง แต่ก็ได้4-5วัน

ครับ กลับเป็นเหมือนเดิม ผมก้ทนกับปัญหามาตลอดบางทีนั่งดูรูปอยู่ดีๆก้ค้างครับ

จนกระทั่ง ยืมการ์ดจอพี่มาลอง

ใช้งานได้ดีครับ xfx 8400 256mb แต่แล้ว มันกลับเป็นอาการเดิมครับ ดูหนัง เล่นเกมส์ ค้าง รีสตาท ตอนนี้คืนการ์ดจอพี่ไปแล้วครับ ผมควรทำไงดีครับ

สเปคเครื่องนะครับ

P4 3.06
    ddr2 1042
    m/b p5dvc-x
    Hdd hitashi 160 Gb
    vga asus 6200 256 mb turbo cache

แล้ว2-3วันมานี้ dvd เป็นไรไม่รู้ครับถ้าเอาถาดเข้าไป มันจะอ่านแผ่นตลอดเวลา ทั้งๆที่ไม่ได้ใส่แผ่น

แล้วก็กระตุกๆๆ หนืดๆๆ เเล้วก็ค้างรีสตาท ต้องเอาถาดออกมา คาไว้ ใช้งานตามปรกติ ถ้าไม่ดูหนังนะ

asus DRW-20B1ST
    Last edited by whitez; 11 Apr 2009, 17:20:30.

ผมเดาว่าน่าจะเป็นที่ HDD นะ ของผมก็อาการเดียวกัน ดูหนักกระตุก(เปิดไฟล์จากในเครื่องนะครับไม่ได้ใช้แผ่น) อยู่ๆ เครื่องทำงานช้ามากๆ เลยเชค hdd bad sector เพียบครับ ลองไปหาโหลดพวกโปรแกรมเชคสุขภาพ hdd มาลองครับ

Comment

ไวรัส
      ็HDD
      PSU

Comment

Originally posted by CommonPlc View Post
        ผมเดาว่าน่าจะเป็นที่ HDD นะ ของผมก็อาการเดียวกัน ดูหนักกระตุก(เปิดไฟล์จากในเครื่องนะครับไม่ได้ใช้แผ่น) อยู่ๆ เครื่องทำงานช้ามากๆ เลยเชค hdd bad sector เพียบครับ ลองไปหาโหลดพวกโปรแกรมเชคสุขภาพ hdd มาลองครับ
        เเล้วทำไงต่อครับ

Originally posted by zicmaxx View Post
        ไวรัส
        ็HDD
        PSU
        ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by whitez View Post
          ผมตั้งใจพิมพ์ถูกตามหลักภาษาไทยแล้วนะครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ (เห็นพี่เค้าว่าไม่ตอบคนที่พิมพ์ไม่ถูก)

คือว่าคอมของผมมันมีอาการ เวลาเล่นเกมส์ ดูหนัง แล้วคอมกระตุก ค้างแล้วก้รีสตาทเอง หรือบางทีก็

ค้างแล้วก้นิ่งไปเลย ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ พอเปิดใหม่ มันก็จะโหลดเข้าวินโวช้ามากๆครับ แล้วถ้าเราดู

หนัง หรือเล่นเกมส์อีกก็จะเป็นอีก ผมคิดว่าเป็นที่การ์ดจอครับ ผมเลย

เอาการด์จอเพื่อนมาเปลี่ยนดูครับ ปรากฎว่าอาการนั้นหายไปครับ EN 8500 256mb silen ครับ

แต่ว่าผมลองแค่3-4ชม.ก็เอาไปคืนครับ หลังจากนั้นครับ ผมเห็นว่าเครื่องผมฝุ่นเมันเยอะมากๆ ผมก็

ถอดๆๆออกมาทุกชิ้นเลยครับ ดูดฝุ่นๆ ปรากฏว่าใช้งานได้ดีครับ ด้วยการ์จอของผมเอง แต่ก็ได้4-5วัน

ครับ กลับเป็นเหมือนเดิม ผมก้ทนกับปัญหามาตลอดบางทีนั่งดูรูปอยู่ดีๆก้ค้างครับ

จนกระทั่ง ยืมการ์ดจอพี่มาลอง

ใช้งานได้ดีครับ xfx 8400 256mb แต่แล้ว มันกลับเป็นอาการเดิมครับ ดูหนัง เล่นเกมส์ ค้าง รีสตาท ตอนนี้คืนการ์ดจอพี่ไปแล้วครับ ผมควรทำไงดีครับ

สเปคเครื่องนะครับ

P4 3.06
          ddr2 1042
          m/b p5dvc-x
          Hdd hitashi 160 Gb
          vga asus 6200 256 mb turbo cache

แล้ว2-3วันมานี้ dvd เป็นไรไม่รู้ครับถ้าเอาถาดเข้าไป มันจะอ่านแผ่นตลอดเวลา ทั้งๆที่ไม่ได้ใส่แผ่น

แล้วก็กระตุกๆๆ หนืดๆๆ เเล้วก็ค้างรีสตาท ต้องเอาถาดออกมา คาไว้ ใช้งานตามปรกติ ถ้าไม่ดูหนังนะ

asus DRW-20B1ST
          คำว่า เค้า ถ้าหมายถึง เขา ไม่มีบัญญัติในภาษาไทย
          คำว่า เกมส์ ถ้าทับศัพท์กับ Games ไม่เป็นไร แต่ภาษาไทยบัญญัตให้ใช้คำว่า เกม เฉยๆ

เห็นบอกจะใช้ภาษาไทยให้ถูก ผมก็เลยขอจับผิดครับ แต่ไม่ได้ซีเรียสนะ ผมก็พิมพ์ผิดหรือทับศัพท์แสลงออกจะบ่อย 555

ส่วนปัญหาที่ว่า ผมว่าเป็นที่บอร์ดนะ เคยใช้บอร์ดรุ่นนี้ ขอบอกว่าห่วยแตกที่สุดในประวัติศาสตร์ ASUS ในความคิดของผมเลยล่ะ

ไม่ก็ไวรัส หรือฮาร์ดดิสต์ ตามที่ท่านก่อนหน้าบอกครับ

ถ้าใครเจาะวิธีแก้ได้ลึกว่านี้ เชิญท่านต่อไปครับ ^ ^
          Last edited by touthed; 11 Apr 2009, 15:25:38.

Comment

Originally posted by touthed View Post
            คำว่า เค้า ถ้าหมายถึง เขา ไม่มีบัญญัติในภาษาไทย
            คำว่า เกมส์ ถ้าทับศัพท์กับ Games ไม่เป็นไร แต่ภาษาไทยบัญญัตให้ใช้คำว่า เกม เฉยๆ

เห็นบอกจะใช้ภาษาไทยให้ถูก ผมก็เลยขอจับผิดครับ แต่ไม่ได้ซีเรียสนะ ผมก็พิมพ์ผิดหรือทับศัพท์แสลงออกจะบ่อย 555

ส่วนปัญหาที่ว่า ผมว่าเป็นที่บอร์ดนะ เคยใช้บอร์ดรุ่นนี้ ขอบอกว่าห่วยแตกที่สุดในประวัติศาสตร์ ASUS ในความคิดของผมเลยล่ะ

ไม่ก็ไวรัส หรือฮาร์ดดิสต์ ตามที่ท่านก่อนหน้าบอกครับ

ถ้าใครเจาะวิธีแก้ได้ลึกว่านี้ เชิญท่านต่อไปครับ ^ ^

คิดว่าจะไม่พลาดแล้วเชียว

บอร์ดตัวนี้ผทก็ใช้มา2ปีกว่าแล้วนะครับ
            Last edited by whitez; 11 Apr 2009, 15:40:35.

Comment

ลองลง Windows ใหม่ยัง

Comment

Originally posted by gamoball View Post
                ลองลง Windows ใหม่ยัง
                ลองแล้วครับ

ถ้าเช็คแล้วเจอbadก็เอาฮาร์ดดิสไปเครมเหรอครับ

Comment

Originally posted by whitez View Post
                  ลองแล้วครับ

ถ้าเช็คแล้วเจอbadก็เอาฮาร์ดดิสไปเครมเหรอครับ
                  ด่วนเลยครับ

ผมก็เคยเป็นแบบนี้ ทำอะไรก็ค้าง

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                    ด่วนเลยครับ

ผมก็เคยเป็นแบบนี้ ทำอะไรก็ค้าง

สงกรานต์อยู่เดียวเอาไปเปียกน้ำซวยเลยครับ..

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ถ้าเครมแล้วยังไม่หายจะมาขอคำชี้แนะอีก

Comment

Working...
                    X