overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: RE5 Xbox360 กับ PS3 ไม่แตกต่าง กันเลย

OverclockZone Member 645ci's Avatar

Default RE5 Xbox360 กับ PS3 ไม่แตกต่าง กันเลย

เซง พวกแฟนบอยมากๆ อ้างว่าเครื่องตัวเองดีกว่า ผมว่า เหมือนกันเลย คอยดูของ PC นะ 555+

************* You!!!!! ConsoleFanboy

ดู แบบ HQ ยังไม่แตกต่าง ยิ่งดูแบบ ธรรมดา นะ เหมือนกันเดะ

OverclockZone Member 3M's Avatar

คลิ้กดูภาพขนาดใหญ่เลยครับแล้วจะรู้ว่าอันใหนสวยกว่ากัน
    รูป รูป

OverclockZone Member 645ci's Avatar

ดูตรงมีด เหมือนว่า ของ xbox360 จะชั้ดกว่านิดนึง หรือป่าว?

OverclockZone Member sungel's Avatar

อีกสักที RE5 ระหว่าง Ps3 Vs X360 แบบมีการศึกษาและเป็นกลาง

http://www.vagabondteam.com/modules....wtopic&t=22934

ก่อนหน้านี้เคย post ตอบกระทู้ไหนไปไม่รู้ คราวโน้น Eurogamer เทียบ version Demo คราวนี้เทียบตัวจริงกันละ

Web นี้ผมชอบนะ เขาเทียบแบบ "มีการศึกษา" คือไม่ใช่สักแต่เอาภาพมาแล้วบอกอันไหนสวยกว่า แต่วิเคราห์โครงสร้างมันว่า ทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ๆ และรายละเอียดเยอะมาก อ่านแล้วประเทืองปัญญาทีเดียว

http://www.eurogamer.net/articles/fa...evil-5-article

จากการเปรียบเทียบ ผลปรากฏว่า

- ทั้ง 2 platform ใช้ engine Framework MT ซึ่ง engine นี้ช่วยให้การ port จาก PC มา Ps3/X360 ทำได้ง่ายขึ้น โดย ver Ps3 พัฒนาหลังจาก ver X360 เริ่มใช้การได้ปีนึง

- ทั้ง 2 platform run ที่ 1280*720 native แต่ 320 ใช้ adaptive aa คือ ปกติมันจะเปิด AA4X ถ้า frame เริ่มจะลด มันจะปรับลดเหลือ AA2x แบบ "realtime" แถมถ้าต้องการ framerate อีก มันก็จะปิด AA ไปให้ได้เลย

ในขณะที่ Ps3 ใช้ 2x Quincunx แบบ "ไม่" adaptive คือ ไม่ปิด ก็เปิดไปเลย โดย ไอ้ Qx นี่โดยสภาพมันทำให้ภาพโดยรวมเบลออยู่แล้วด้วย

- ด้านภาพ Ps3 จะขาด special effect บางอย่างที่ X360 มี เช่นฉาก 3-1 มีน้ำเยอะๆ ของ X360 เงาสะท้อนจะดีกว่าของ Ps3 อย่างชัดเจน หรือ พวก particle effects และควัน X360 ก็แสดงมากกว่า Ps3

ตัวอย่างฉากน้ำที่ว่า ที่เหลือกดเข้าไปดูเองเด้อ มันใหญ่ยาวกันมาก post ไม่ไหว กดที่ full resolution

- X360 ไม่ได้ lock framerate (V-Sync) ทำให้ game ตอบสนองไวกว่า Ps3 แต่ภาพจะเป็นริ้วเป็นบางช่วง (เหมือนเล่นเกม com ปิด V-sync อะ) แต่ที่ผมเล่นมาเองจนจบเกม การ tearing ไม่ได้รบกวนการเล่นเลยและไม่ได้เป็นมาก หรือบ่อยด้วย

ในขณะที่ Ps3 lock ไว้ที่ 30 ทำให้ไม่มีอาการริ้วเลย แต่การตอบสนองอาจจะช้าไปบ้าง เพราะความที่มัน lock นั่นเอง อย่างไรก็ดี ในฉาก cutscene Ps3 ทำได้ดีกว่าเพราะ frame ไม่ tear เลย (ฉาก cutscene เราไม่ได้เล่น เลยไม่มีปัญหาเรื่องตอบสนองการ control ช้า)

ภาพเปรียบเทียบเข้าไปดู Gallery ได้ที่นี่
    http://www.eurogamer.net/articles/re...arison-gallery

เขาสรุปสุดท้ายว่า

ที่ 360 ดูสวยกว่า แม้ว่า CPU ของมัน (Triple Core Xenon) จะเท่ากับ dual-core 3.2GHz Pentium 4 Extreme Edition เท่านั้นเอง (ตูก็ว่าเร็วแล้วนะ) ซึ่งเทียบกับพลังการประมวลผลของ Cell ไม่ได้ (หมายถึง cell มี raw processing power มากกว่า) แต่ด้วย ram EDRAM 10 Meg ที่ผนวกมาในตัว Xenon ซึ่งมี bandwidth สูงมากๆ ช่วยให้ผู้พัฒนาประยุกต์ตรงนี้ให้เป็นประโยชน์ ซึ่งการใช้งานจริงมีประโยชน์กว่าส่วน Cell+RSX ของ Ps3

เขาจบแบบงงๆ ว่า จริงๆ Capcom น่าจะทำ ver Ps3 ได้ดีกว่านี้ เพราะเป็นบริษัท ญี่ปุ่น ซึ่งฐานใหญ่ของญี่ปุ่นคือ Ps3 ด้วย
    ---------------------------------------------

จริงๆจะเอาไป post ที่ DGO ด้วย แต่ไม่รู้คนที่โน่นเป็นไง post กระทู้แบบนี้ทีไรโดนด่าทุกที ไม่รู้ว่าอ่านแบบ "รับรู้ไว้เป็นข้อมูล" ไม่ได้หรือไง ส่วนตัวผมชอบ article แบบที่ eurogamer ทำนี่นะ เพราะมันให้ข้อมูลเยอะดี ทำให้เข้าใจที่มาที่ไปอีกเยอะ อ่านสนุก และคนเขียนทำการบ้านมาดีมากด้วย แต่แบบนี้คงไม่เหมาะกับวุฒิภาวะคนส่วนใหญ่ที่โน่น คาดว่าเด็กน่าจะเยอะดูจากภาษาไทยยังเขียนกันไม่ค่อยถูกเลย

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by 645ci View Post
    ดูตรงมีด เหมือนว่า ของ xbox360 จะชั้ดกว่านิดนึง หรือป่าว?

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

น้ำสวยมาก x360

แล้วดูน้ำ ps3

= =

เห็นหลายเกมละครับ Fallout3 ด้วย เซงนิดๆ

OverclockZone Member PPOOY's Avatar

ผมว่าของ360สวยกว่า

OverclockZone Member arito's Avatar

ดูยังไงๆ xbox360 ก็แจ่มกว่าเยอะเลย

OverclockZone Member necroman's Avatar

กล้องเอ็ก สวยกว่าจริงๆ

karas100's Avatar

มันต้องเหมือนกันอยู่แล้วล่ะนะครับ เพราะ2เครื่องนี้ประสิทธิภาพได้เท่านี้แต่ถ้าพอร์ตมาผมคงเดาได้เลยว่า มันคงคล้ายๆกันนั่นแหละ ไม่สวยกว่ากันไปเท่าใดหรอกอาจจะมีแสงเงา-ภาพหยักน้อยกว่ากัน เท่านั้นล่ะมั้งดูแล้ว - -"

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

ผมคิดว่า
    ps3 โหลดเร็วกว่า
    xbox360 กราฟฟิกสวยงามกว่า

คือผมไม่ได้ว่าแฟนบอยของ PS3 แต่จะบอกว่าต้องยมอรับเรื่องภาพของ XBOX360 เหอะครับเพราะ XBOX360 ใช้การ์ดจอ ATI ใช่เปล่าเคยเห็นคนเวปนึงรีวิวบอกไว้เพราะเราทั้งหลายก็รู้ดีกว่าATI ภาพสด สีสวยกว่าของ Nvidia จริงๆซึ่งผมแฟนเขียวก็ต้องยอมรับครับ แล้วเวลาเล่นในพวก Console นี้มันไม่ได้มาใช้ Drivers แบบของ PC ใช่เปล่าครับ ดังนั้น ATI ก็ได้เปรียบกว่าครับในเรื่องภาพสวยและแสงครับ

ปล.แต่ในอนาคต PS3 อาจจะชนะเพราะมันมาหลังกว่านั้นเอง ย่อมพัฒนามากกว่า เทคโนโลยีใหม่กว่า ซึ่งผมว่าเครื่องไหน สวยไม่สวยผมไม่สนเท่าว่า เรามีเงินในกระเป๋าสอยมันมาเล่นได้หรือเปล่าดีกว่าครับ

OverclockZone Member HoHo's Avatar

ภาพไม่รู้ครับ เล่น จากประสบการทั้ง2เครื่อง

เล่นPS3 เหมือนซื้อบ้านเงินสดครับ อยู่ยาวว อย่างดีเสีย2พันบาท เปลี่ยนหัวอ่าน 2ปีที <<เปลี่ยนแล้ว1ครั้ง มีแผ่นทั้งหมด 6แผ่นครับ เล่นไม่จบซักเกมส์ ส่วนเอามาตั้งไว้ดูหนัง Blue Ray มากกว่า

Xbox เหมือนผ่อนบ้านครับ วันดีคืนดี เงินช็อคขึ้นมา ไม่มีเงินผ่อนบ้านโดนยึด << โชคดีอยู่ยาว2ปีเล่นสบาย บางคน1อาทิตย์ เจอไฟเขียวไฟแดงซะแล้วครับ แต่ก็นะแผ่นถูกเครื่องก็ถูกกว่า หนุกหนานครับ ><
    Last edited by HoHo; 12 Apr 2009 at 18:24:49.

OverclockZone Member HoHo's Avatar

Quote Originally Posted by nongnis View Post
    คือผมไม่ได้ว่าแฟนบอยของ PS3 แต่จะบอกว่าต้องยมอรับเรื่องภาพของ XBOX360 เหอะครับเพราะ XBOX360 ใช้การ์ดจอ ATI ใช่เปล่าเคยเห็นคนเวปนึงรีวิวบอกไว้เพราะเราทั้งหลายก็รู้ดีกว่าATI ภาพสด สีสวยกว่าของ Nvidia จริงๆซึ่งผมแฟนเขียวก็ต้องยอมรับครับ แล้วเวลาเล่นในพวก Console นี้มันไม่ได้มาใช้ Drivers แบบของ PC ใช่เปล่าครับ ดังนั้น ATI ก็ได้เปรียบกว่าครับในเรื่องภาพสวยและแสงครับ

ปล.แต่ในอนาคต PS3 อาจจะชนะเพราะมันมาหลังกว่านั้นเอง ย่อมพัฒนามากกว่า เทคโนโลยีใหม่กว่า ซึ่งผมว่าเครื่องไหน สวยไม่สวยผมไม่สนเท่าว่า เรามีเงินในกระเป๋าสอยมันมาเล่นได้หรือเปล่าดีกว่าครับ
    เห็น ปล. แล้วหากลองไปศึกษาข้อมูลของ PS3 ดีๆ จะทราบว่า Sony ได้แอบซ้อนความเทพของมันไว้หลายอย่างครับ เกมส์ในทุกวันนี้ ยังดึกความสามารถของมันมาได้ไม่หมดเลย

xbox360 สวยกว่า

OverclockZone Member losopeem's Avatar

555+ ไม่อาจพูดเพราะเถียงไปยังไงก็ไม่จบไม่สนิ้น อิอิ

Bookmarks

Bookmarks