Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU อยู่ล่างcase จะเป็นอะไรหรือปล่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU อยู่ล่างcase จะเป็นอะไรหรือปล่าว

คือว่าผมเดินเวียนๆไป Jedi อ่าครับ เจอ Thermaltake V9 เข้าพอดี
    สวยแบบเข้มๆ แดงดำ ขอพี่เขาเปิดดู
    อืม... มีพัดลมด้านบนด้วย เจ๋งๆ

แต่เจอช่องPSUนี่แหละ มันอยู่ด้านล่างอ่าครับ
    เหมือนจะเคยได้ยิน ท่านๆพูดกันว่า ด้านล่างไม่ดี
    ต้องด้านบน เกี่ยวกับการระบายอากาศ (สักอย่าง)

เลยมาฝากถามในบอร์ดนี้ เอาไงดีอ่าครับ??

http://jedicool.com/product.php?id=1233

- -รุ่น Hi-end มันก็ PSU ด้านล่างทั่งนั้นใครว่าไม่ดีผมว่าดีกว่าแบบอยู่ด้านบนอีกเพราะอากาศเย็นมันจะได้เข้าที่ PSU ไม่ใช้ ให้ PSU ไปดูดลมร้อนที่ลอยขึ้นแทน

ปัญหาอย่างเดียวที่เจอคือ สายยาวไม่พอต้องพาดกลางบอร์ด

Comment

Originally posted by wizardsoul View Post
      - -รุ่น Hi-end มันก็ PSU ด้านล่างทั่งนั้นใครว่าไม่ดีผมว่าดีกว่าแบบอยู่ด้านบนอีกเพราะอากาศเย็นมันจะได้เข้าที่ PSU ไม่ใช้ ให้ PSU ไปดูดลมร้อนที่ลอยขึ้นแทน

ปัญหาอย่างเดียวที่เจอคือ สายยาวไม่พอต้องพาดกลางบอร์ด

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
        +2 อิอิ

Comment

Originally posted by converseboy View Post
          +2 อิอิ
          แอบเนียน +3 อิอิ

อย่างว่า หลักการอากาศร้อนระบายขึ้นบน ทำนองนั้นหรอครับ

แล้วมีวิธีไหนไม่ให้สายพลาดกลางบอร์ดอ่าครับ จะได้สวยๆ
          ถ้ามีแนะนำด้วย คริ คริ

Comment

ถ้ามองในอีกแง่หนึ่งก็คือตัวPSUที่อยู่ข้างล่างได้ดูดอากาศที่เย็นกว่าแล้วพ่นลมร้อนผ่านไปที่อุปกรณ์อื่นเช่น MB CPU RAM และการ์ดจอ เพราะฉะนั้นPSUติดข้างล่างจะเย็นกว่าและน่าจะอายุยืนยาวกว่าPSUที่ติดอยู่ข้างบน แต่ในขณะเดียวกัน อุปกรณ์อื่นๆก็จะร้อนกว่าปกติแน่นอนและอายุอาจจะสั้นลงนะครับ

ก็เลือกเอาว่าจะให้ PSUเย็น แต่อุปกรณ์อื่นๆร้อน หรือ PSUร้อนแล้วอุปกรณ์อื่นๆเย็น อะไรแพงกว่ากันครับ

Comment

ดูไฮคลาส ดี

Comment

ช่วยแนะนำ ram&vga cooling ให้หน่อยได้ไหมครับ
                รายละเอียด/ราคา มันยังไง

ส่วนตัวcpu ผมเล็งThermalTake V8ไว้แล้วหน่ะครับ

Comment

ระวังจิ้งจกตกใส่ psu นะอิอิ

Comment

ของผม PSU อยู่นอกเคสอ่ะ จะเป็นไรมั้ย อิอิ กำ - -"

Comment

Originally posted by Pagoda View Post
                      ถ้ามองในอีกแง่หนึ่งก็คือตัวPSUที่อยู่ข้างล่างได้ดูดอากาศที่เย็นกว่าแล้วพ่นลมร้อนผ่านไปที่อุปกรณ์อื่นเช่น MB CPU RAM และการ์ดจอ เพราะฉะนั้นPSUติดข้างล่างจะเย็นกว่าและน่าจะอายุยืนยาวกว่าPSUที่ติดอยู่ข้างบน แต่ในขณะเดียวกัน อุปกรณ์อื่นๆก็จะร้อนกว่าปกติแน่นอนและอายุอาจจะสั้นลงนะครับ

ก็เลือกเอาว่าจะให้ PSUเย็น แต่อุปกรณ์อื่นๆร้อน หรือ PSUร้อนแล้วอุปกรณ์อื่นๆเย็น อะไรแพงกว่ากันครับ
                      PSUดูดเข้าแล้วพ่นออกข้างหลัง มันไปเกี่ยวกับMB CPU RAM และการ์ดจอ ตรงไหนหว่า

Comment

ถ้าพ่นออกข้างหลังเลยก็ดีครับ ไม่ทำให้ร้อน

Comment

เหอะๆ สงสัยจะหวั่น พวก thermaltake M5 , V9 เนี่ยมันมี PSU อยู่ข้างล่าง ผมใช้ M5 ก็ไม่เห็นมีไรเลย ไม่ต้องหวั่นพี่น้อง

Comment

Originally posted by artonline View Post
                            เหอะๆ สงสัยจะหวั่น พวก thermaltake M5 , V9 เนี่ยมันมี PSU อยู่ข้างล่าง ผมใช้ M5 ก็ไม่เห็นมีไรเลย ไม่ต้องหวั่นพี่น้อง
                            M5 เท่าไรหรอ

Comment

Psu ผมวางไว้นอกเคสเลย แหะๆ อยู่ตรงไหนก็เหมือนกันแหล่ะครับ

Comment

Working...
                              X