Announcement

Collapse
No announcement yet.

ด่วนเลยคับ !!! ถามเรื่องการทาซิลิโคน Cpu cooler

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

รอบพัดลมของ Heatsink ตัวเก่า และ ตัวใหม่
    แตกต่างกันพอสมควร
    อาจจะทำให้ปริมาณของลมที่เป่าเข้าไปแตกต่างกันก็ได้ครับ ( Air Flow )

Comment

นี่ผม ไปลองฟูโหลดมา

แล้วทำไม CpuCore1 และ CpuCore 2 มันร้อนมากๆ เลยอ่ะครับ

Cpu เฉยๆ อยู่ที่ 41-43
      Attached Files

Comment

ส่วนใหญ่ idle จะไม่ต่างจากซิ้งค์เดิมๆ แต่ถ้า fulload จะเห็นต่าง อย่างเยอะ

Comment

คือ รอบพัดลมของ V8 มันน้อยกว่า
          แต่ให้อุณหภูมิพอๆ กับของเดิม
          ผมว่ามันระบายความร้อนได้ตามสภาพของมันแล้วนะ

Comment

ใช้ orthos หรือ เเปลงไฟล์ดูครับผม

Comment

น้องคนนี้ ฟลู51 เองครับท่าน -*-

ของผม hyper212 ฟลู60 อิอิ ๆ

Comment

ตกลง ผมถามพี่ๆเพื่อนๆ หน่อย มันคุ้มไม๊เนี่ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

นอกจากหล่อแล้ว มันไหมเนี่ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย T-T

Comment

555
                  ปกติ CPU ต้องแพงกว่าซิงค์ CPU
                  ซื้อซิงค์ CPU มาใส่ถึงจะคุ้มค่า

X2 4200+ (มือ1 ไม่มีละ ตีราคามือ2 ประมาณ 1500฿)
                  V8 มือ1 2300 ฿
                  รวม 4000 ฿

สอย X2 7750 / X2 6000+ (เงินเหลือบาน)
                  ซิงค์เดิมไม่ต้องลาก แรงกระจาย ลากนิดหน่อยแรงทลุเพดาน

Comment

แล้วถ้าผมหมั่นไส้ จะซื้อ ซ๊ฑ๊ยู ใหม่ละท่าน

เอาตัวไหนดี - - เอาให้หล่อเท่าๆไอ้ V8 นี่

Comment

ลองแกะซิงค์ออกมาดูก่อนว่าตัวซิลิโคนมันกระจายไปทั่วไหม ถ้าไม่แสดงว่าท่านต้องทาซิลิโคนให้ทั่วกระดองก่อนที่จะใส่ซิงค์ครับ ลองดูวิธีที่ผมใช้ครับ เอากล่องกางเกงในรอสโซ่ก็ได้ ใช้คัดเตอร์ตัดให้ตรงให้ได้ตามขนาดเท่ากับกระดองเพราะจะทำให้ปาดง่ายทีเดียวทั่ว เสร็จแล้วก็หยอดซิลิโคนไปตามแนวกระดองเอาแค่ด้านใดด้านหนึ่ง ไม่ต้องชิดมุมมากเดี๋ยวล้น ไม่ต้องบีบมากเดี๋ยวหนา เสร็จแล้ว เอาพลาสติกมาปาดจากบนลงล่าง ถ้าดูว่าหนาไปหรือยังไม่ทั่ว ท่านก็ปาดใหม่อีกรอบได้ครับ จบ
                      Last edited by slate; 11 Apr 2009, 23:10:44.

Comment

โอเคครับ เดี๋ยวจะลองปาดให้เรียบอีกที ถ้าไม่มีไรเปลี่ยน ก็ไม่เปนไรครับ

เดี๋ยวจะลอง oc ละ เห็นพี่ๆเค้าบอกจะดึกประสิทธิภาพดีกว่า(มั้ง) - - แต่น่าหนุกจะลองทำดู

ขอบคุณครับ

Comment

เวลาใส่ซิ้งลองทาซิลิโคนเสร็จแล้วตอนเอาซิ้งใส่วางลงไปให้รูน๊อตตรงแล้วจับเมนเบอร์ดพลิกเอาด้านหลังหงายขึ้นเอาแผ่นเพลดวางตอนขั้นน๊อตให้หันทะแยงครับวิธีนี้จะทำให้หน้าสัมผัสซีพียูกับซิ้งแนบสนิดกันมากขึ้นไม่ต้องขันน๊อตแนนมากครับให้พอตึงมือก็พอ ตอนนี้ใช้ V8 อยู่ครับผมว่ามันก็เย็นกว่าซิ้งเดิมอุณหภูมิต่างจากเิดิมพอสมควร ยิ่งตอน Full จะเห็นชัดครับ
                          Last edited by dumbell; 12 Apr 2009, 00:00:07.

Comment

Originally posted by slate View Post
                            ลองแกะซิงค์ออกมาดูก่อนว่าตัวซิลิโคนมันกระจายไปทั่วไหม ถ้าไม่แสดงว่าท่านต้องทาซิลิโคนให้ทั่วกระดองก่อนที่จะใส่ซิงค์ครับ ลองดูวิธีที่ผมใช้ครับ เอากล่องกางเกงในรอสโซ่ก็ได้ ใช้คัดเตอร์ตัดให้ตรงให้ได้ตามขนาดเท่ากับกระดองเพราะจะทำให้ปาดง่ายทีเดียวทั่ว เสร็จแล้วก็หยอดซิลิโคนไปตามแนวกระดองเอาแค่ด้านใดด้านหนึ่ง ไม่ต้องชิดมุมมากเดี๋ยวล้น ไม่ต้องบีบมากเดี๋ยวหนา เสร็จแล้ว เอาพลาสติกมาปาดจากบนลงล่าง ถ้าดูว่าหนาไปหรือยังไม่ทั่ว ท่านก็ปาดใหม่อีกรอบได้ครับ จบ

กล่องกางเกงในรอสโซ่ เป็นเจ เพลส ได้ไหม ท่าน

Comment

Originally posted by GODFATHER. View Post
                              กล่องกางเกงในรอสโซ่ เป็นเจ เพลส ได้ไหม ท่าน
                              ไอ้เราก็นึกว่าจะมาตอบคำถามเรา - -

Comment

Working...
                              X