overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ใครการ์ดแดงเข้ามานิดนึงคับ

OverclockZone Member onilucifer's Avatar
    โคราช > ฮากาตะ, ฟุคุโอกะ

Default ใครการ์ดแดงเข้ามานิดนึงคับ

พอดีว่าใช้AsusEAH3850CoH 256m ddr3 256bit ถูกดีตอนลดราคาเลยซื้อมาลองเพราะว่าอยากลองเปลี่ยนค่าย แล้วเห็นมัน256bitด้วย ตอนแรกก็รู้สึกดีนะถูกใจแรงสะบายกระเป๋า เทส3dmark05'ได้14308 เยอะกว่าGigabyte9500GT 512m ddr3 128bitของเพื่อนอยู่ 1000กว่าๆ คิดว่าน่าจะแรงกว่า แต่เล่นเกมส์แล้วรู้สึกว่ามันหนืดๆ ไงไม่รู้ 9500GTของเพื่อนยังลื่นดีกว่าคับที่ปรับเท่ากัน ที่เล่นกันก็L4D NFS-UC COD4MW SF RO SA แต่L4Dยังไม่ลอง เลยอยากรู้ว่า3850มันเทียบได้กับตัวใหนของNvidia ตอนนี้ใช้Driver9.3อยู่คับ ไม่OC มันแรงกว่า9500GTจิงใหม มันเล่นเกมส์ไม่ดีจิงเหรอ แต่รู้สึกว่าภาพเนียนกว่า แล้วL4Dเล่นไม่ได้จิงป่าวคับ แล้วเปิดเครื่องมาร้อน38องศาทันที เล่นเกมส์เกือบ60 ดูจากCCC มันร้อนใหม ซิ้งเดิม ที่เป็นทองแดง ใช้RivaTunerกับATIOverdriveลากแล้วดูในGPU-Zมันไม่เปลี่ยนอ่า ลากแค่1-2mhzแต่ความร้อนพุ่งปรี๊ดเพิ่ม3-5องศา แต่โดยรวมแล้วถูกใจมากราคาถูกดี แรงใช้ได้ คุ้มราคา หรือเป็นเพราะเรายังปรับไม่เป็น

ขอบคุณมากคับ ขออภัยที่ถามมากเพราะนานมากๆ ที่จะว่าง งานเยอะ แล้วเน็ตไม่แรงด้วย

Spec ของผมกับเพื่อนเหมือนกัน3คนยกเว้นVGAของผมคนเดียวที่ATI ชอบแวกแนว
    Q6600 2.4Ghz
    P5K-SE
    Asus EAH3850 256m ddr3 256bit
    coresair 1G*2
    HDD WD160
    PSUบ้านๆ550W
    ปล.เกมส์ที่แถมมาก็ดันมีโลโกNvidia แล้วมันจะแถมมากับการ์ดATIทำไม

OverclockZone Member smolegang's Avatar
    Thonbury<>bangkok<>Thailand

เหอะๆผมรู้สึกได้ถึงท่านที่อยากย้ายค่ายครัตะก่อนผมศิษย์ค่ายเขียวGFพอลองเปลี่ยนมาแดงรู้สึกเหมือน นปก ไงไม่รู้อยากกลับไปสิงค่ายเดิมแล้วครับ โปรแกรมมันวุ่นวายปรับยากมาก

OverclockZone Member

เท่าที่ผมลองเล่นมานะครับ ถ้าสเป็คใกล้เคียงกันกับ Nvidia การ์ด Ati เล่นแล้วจะหนืดกว่าพอสมควรเลย

เพราะรายละเอียดภาพมันสมบูรณ์กว่าแบบเห็นได้ชัดเลยเลยครับ มันเลยเหมือนจะช้ากว่าการ์ด Nvidia

จริงๆแล้ว การ์ด ATI ได้กราฟฟิคครบน่ะครบ ถ้าลองปรับ AA ใน ATI จะเห็นชัดเลยว่าจะยิ่งช้าหนัก

เพราะมันไป render รายละเอียดภาพที่สมบูรณ์กว่าของ Nvidia มันเลยเหมือนความเร็วสู้ไม่ได้

เรื่องความร้อนผมคิดว่าน่าจะปกตินะครับ ตอนนี้ driver 9.4 ออกแล้วนะครับ ใช้ดีกว่าตัวเก่าพอสมควร

ส่วน 3850 นี่น่าจะเทียบได้กับ 8800 GT 256 MB เป็นรองนิดหน่อย

9500 GT นี่เสป็คต่ำกว่า 3850 พอสมควรเลยครับ

แต่เกมส์หลายๆเกมส์ Nvidia มันเป็นสปอนเซอร์อยู่ เลยลื่นกว่าเป็นปกติครับ เค้า optimize มาสำหรับการ์ด Nvidia

Quote Originally Posted by smolegang View Post
    เหอะๆผมรู้สึกได้ถึงท่านที่อยากย้ายค่ายครัตะก่อนผมศิษย์ค่ายเขียวGFพอลองเปลี่ยนมาแดงรู้สึกเหมือน นปก ไงไม่รู้อยากกลับไปสิงค่ายเดิมแล้วครับ โปรแกรมมันวุ่นวายปรับยากมาก
    คิดเหมือนกันเลยครับ เริ่มจะท้อๆเหมือนกันบางที

แต่ชอบตรงภาพของ ATI มันละเอียดกว่า คมกว่าน่ะครับ

แต่ถ้ามันปรับยากมาก คงกลับไปเล่น Nvidia เหมือนเดิม

ของ Nvidia ขนาดบางเกมส์ปรับไปจนสุด จนการ์ดรับไม่ไหว เครื่องยังไม่ค้างเลยครับ

ภาพมันจะหนืดแบบ เดินไม่ได้ไปเลยแค่นั้น

ถ้า ATI แข็งไปเลย กดปิดคอมอย่างเดียว

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

ปรับยาก รึปรับไม่เป็น ?

เรื่อง AA ลอง ซี่รี่ 4xxx ขึ้นไปครับ 3850 มันเก่ากว่า 9500gt นะครับ

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

AA นี้ปรับในเกมส์ก็ได้ครับ ถ้าเครืองไม่แรงพอการ์ดไม่แรง พอ ไม่เปิดดีกว่าครับ เฟรมลงไปเยอะพอสมควรแต่เรื่องภาพ สวยมากๆ

OverclockZone Member playplay's Avatar

HD3850 มันแรงกว่า 9500GT DDR2 เยอะอยู่ครับ ถ้าเป้น DDR3 ก็ยังแรงกว่าสัก 30-40% มั้ง
    ถ้าใช้ ATi ต้องเป้นระดับ Advance หน่อยครับ เจอปัญหาจะได้แก้ได้ ส่วนความร้อน 60 ในตอนเล่นเกม ถือว่าเย็นแล้วครับ 60-80 สำหรับผมยังเฉยๆ ไม่ร้อนไปหรอก GPU มันทนความร้อนได้สูงกว่านี้อีก

เล่นอยู่ทุกว้นนี้ GF8600GT Idle ~ 59 ห้องไม่แอร์ ประมาณ 2 ปี ยังเล่นได้ทุกเกมส์ (แต่ปรับกลางถึงต่ำ)
    เล่นได้ทุกเกมส์ (หลาน12ปีไม่เคยบ่น)

OverclockZone Member Criticism's Avatar

ปรับไม่ยากหรอกครับ CCC หน่ะ

ATi มัน ค่อนข้าง Advance User นิดนึง

ถ้าเกมไหนไม่ลื่นก็ลองปิด AA ดูครับ ถ้ายังไม่ลื่นอีกก็ปิดให้หมด แล้วค่อยไล่เปิดเอาเฉพาะที่จำเป็นเอา

แต่จริงๆแล้วมันไม่มีอันไหนจำเป็นหรอก มันอยู่ที่ตัวคุณจะรับคุณภาพ ของ ภาพได้แค่ไหน ตรงไหนคือ ห่วย ตรงไหนคือ ภาพสวย ของคุณ ก็แค่นั้น

OverclockZone Member TMalexoff's Avatar

9.4 ออกแล้วเหรอท่าน โหลดแปบ

Bookmarks

Bookmarks