Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมRAM 2 GB. 2ตัว เเต่โชวว่ามีแค่ 3.5GB.ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมRAM 2 GB. 2ตัว เเต่โชวว่ามีแค่ 3.5GB.ค่ะ

ดูใน General มีแค่ 3.5GB. ดูใน DirectX Diagnostic Tool มีแค่ 3584 MB RAM

แล้วมันหายไปไหน อ่ะค่ะ คอมเพิ่งประกอบมาไหม่ ช่างที่ ลงวินโดว (XP)ไห้ เขาบอกว่า วินโดว ที่เป็น 32 bit มันจะโชวเเค่นี้ เเต่ถ้าป็น 64bit มันจะโชวเต็ม

ขอความคิดเห็นหน่อย คะ

32bit มันได้แค่นี้แหละ 64bit ถึงจะเต็ม (เป็นคำถามยอดฮิตใน OCZ ตอบมาหลายสิบโพส)

Comment

ตามนั้นครับ ของผมเห็นแค่ 3 เอง

Comment

ถูกแล้วคับใส่ 4 เห็น 3 กว่าๆ XP 32bit ปกติธรรมดาคับ ไม่ต้องกังวล

Comment

มันเป็นข้อจำกัดของ OS 32-bit
          ไม่สามารถใช้งานแรมเกิน 4.0 GB ขึ้นไปได้ ( ใช้ได้ประมาณ 3.0-3.5 GHz เท่านั้น )

Comment

สมาชิกใหม่กรุณา " ค้นหา "

Comment

จับปักเสียมเลยไหม อิอิ

Comment

มีกระทู้แบบนี้มาถามทุกอาทิดจิงๆ

Comment

เพราะฉะนั้นใครใช้แล้วแรมเห็นไม่ครบลองหาโปรฯที่สร้่างแรมดิสมาใช้ดูคับ โดยแบ่งพื้นที่จากแรมส่วนนึง[ก็ส่วนที่ Windows ไม่เห็นนั้นแร๊ะดี]เอามาสร้างเป็น HDD เสมือน[พาติชั่นเสมือน] เห็นเค้าว่าเอามาติดตั้งโปรฯแล้วทำงานเร็วสุดๆเลย[โปรฯที่ลงในพาติชั่นเสมือนนะ] ส่วนผมยังไม่ได้ลองเพราะยังใช้แรม 2 GB อยู่เลยคับ ใครใช้อยู่/ลองแล้วเป็นไงมาคอมเม้นท์เพื่อประโยชน์แก่ชาว OCZ ก็ดีคับ ^_^

Comment

ได้เยอะแล้ว 3.5 ผมได้แค่ 3.25 เอง

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                      ตามนี้ครับ

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post

ขอโทษ ทุกๆ กระทู้ นะคะ เพิ่งเคยมาเล่น ไม่รู้อะไร เลยจิงๆ บรอดอื่นๆ ก็ ไม่เคยเล่น
                        อย่าว่ากันเลยนะ น้องไหม่ก็ งี้แหละ ไห้โอกาศ กันบ้างนะ อย่าซ้ำ เติมกันเลย

Comment

ไม่เป็นไรจ๊ะ...
                          พอดีว่าคำถามนี้มันมารอบที่พันแล้วมั้งนะตะเอง...
                          สงสัยตรงไหนแอดเมลมาถามกะด้ายจ๊ะ...

Comment

อิอิ คำถามนี้น่าจะปัก ไปเลยนะ -0-.

Comment

Originally posted by superhero2 View Post
                              ขอโทษ ทุกๆ กระทู้ นะคะ เพิ่งเคยมาเล่น ไม่รู้อะไร เลยจิงๆ บรอดอื่นๆ ก็ ไม่เคยเล่น
                              อย่าว่ากันเลยนะ น้องไหม่ก็ งี้แหละ ไห้โอกาศ กันบ้างนะ อย่าซ้ำ เติมกันเลย
                              ไม่เป็นไร อิอิ

Comment

Working...
                              X