Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ(เรื่องOCและไดรเวอร์)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ(เรื่องOCและไดรเวอร์)

รบกวนเวลาและค่าไฟหน่อยนะครับ
    1.คือว่าผมใช้การ์ดจอรุ่นHIS IceQ ATI Radeon HD 4670 512mb 750/1000
    ผมอยากจะลองOC ก็เลยจัดไป 780/1040 ก็Testผ่านสะบายๆเลยครับ
    แต่พอกลับไปเล่น Call of Duty5 แล้วกลับมีอาการกระตุกบ้างเล็กน้อย ทั้งๆที่ก่อนOCไม่มีอาการอะไรเลย ลื่นหัวแต่เลยแหละครับ มันน่าจะเกิดจากอะไรครับ การ์ดจอร้อนเกินไปหรือไฟไม่พอหรือ อื่นๆ

2.ผมลองโหลดไดรเวอร์ ATI CCC 9.4 มาแล้วก็Install+Restart เครื่องเรียบร้อย
    พอเครื่องBoot เสร็จมาที่หน้าDesktop มันกลับเปลี่ยนเป็น 800*600 สี4bit ภาพแตกทุเรศมาก
    -*- มันน่าจะเกิดจากอะไรและมีวิธีแก้ไขอย่างไรช่วยตอบหน่อยนะครับท่านๆทั้งหลาย

ของคุณมากๆครับผม

{Spec}
    CPU:AMD Athlon 5200+ *2 64bit
    M/B:Asus M3N78
    Ram:G-Skill 4GB(*2)/800
    GPU:HIS IceQ ATI Radeon HD 4670
    HD:160GB
    Monitor:Philips Brillance 220CW 22นิ้ว

ปล.ถ้าหากผมถามอะไรล่วงเกินหรือไม่สมควรก็ขออภัยไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ ขอบคุณครับ ^_^ (มือใหม่)
    Last edited by zekonov; 11 Apr 2009, 22:16:00.

ท่านต้องไปตั้งค่าที่หน้าจอใหม่นะครับ คลิกขวาที่หน้า desktop / property / setting แล้วตั้งค่า screen-resolution กับค่า colour-quality ตามจอที่ท่านใช้ครับ ส่วนที่กระตุกเป็นเพราะท่านลากมากเกินไปครับ ผมว่าอย่าไปทำเลย ไม่คุ้ม เพิ่มมาไม่กี่เฟรม ถ้าเกิดแต๊ปต้องไปเครมก็ต้องลุ้นอีก ไปลากตัว cpu ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by slate View Post
      ท่านต้องไปตั้งค่าที่หน้าจอใหม่นะครับ คลิกขวาที่หน้า desktop / property / setting แล้วตั้งค่า screen-resolution กับค่า colour-quality ตามจอที่ท่านใช้ครับ ส่วนที่กระตุกเป็นเพราะท่านลากมากเกินไปครับ ผมว่าอย่าไปทำเลย ไม่คุ้ม เพิ่มมาไม่กี่เฟรม ถ้าเกิดแต๊ปต้องไปเครมก็ต้องลุ้นอีก ไปลากตัว cpu ดีกว่าครับ
      ขอบคุณมากนะครับ ผมลองปรับดูแล้วแหละครับ มันไม่อณุญาติอะ T_T
      มันบอกCCCไม่ตรงกลับรุ่นของDriver ทั้งๆที่ผมก็Install 9.4 พร้อมกันโหลดมาจากที่เดียวกันด้วย
      อะครับ

Comment

ลองลง driver ตัวที่ลงไปก่อนหน้าทับอีกทีครับ(คือลง driver เดียวกัน 2 ทีอะ)

OC รุ่นนี้ ดัน Core ไป 800 ครับ ใช้อยู่ปกติดี แต่ Ram ดันไม่ค่อยขึ้นครับ 800/1000 กำลังสวย ลองดูครับ

Comment

Originally posted by playplay View Post
          ลองลง driver ตัวที่ลงไปก่อนหน้าทับอีกทีครับ(คือลง driver เดียวกัน 2 ทีอะ)

OC รุ่นนี้ ดัน Core ไป 800 ครับ ใช้อยู่ปกติดี แต่ Ram ดันไม่ค่อยขึ้นครับ 800/1000 กำลังสวย ลองดูครับ
          ขอบคุณมากนะครับจะลอง 800/1000 ดู แล้วลงDriverเดียวกัน2ครั้ง นี้คือ 9.4 หรอครับ

คือตอนนี้พอรุ่น 9.x มันใช้ไม่ได้ผมก็เลยใช้ 8.12 อยู่อะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X