overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: จัดสเป็กคอม ครับเด็กใหม่ ผมเขียนสเป็ก พี่ๆช่วยดูทีนะครับ

OverclockZone Member

Lightbulb จัดสเป็กคอม ครับเด็กใหม่ ผมเขียนสเป็ก พี่ๆช่วยดูทีนะครับ

ซีพียู AMD2 (940) x2 athlon 7750 (box,5Y-ASYS) 2700บาท

เมนบอร์ด (940-SL) Asrock NF6-Glan 'Asys' 1780บาท

มันเสียบแรมได้4ช่อง แต่ไม่เขียน ว่าเต็มกี่จิ๊ก
    -----------------------------------------------------------------------

แรม

DDR3(1333) 2GB.(1GBx2) G-Skill DDR2 for PC 1780บาท

มันจะเข้ากะ เมนบอร์ด ซัพ DDR2 ได้ไหมๆ
    -----------------------------------------------------------------------
    การ์ดจอ

1GB Pcle(16x) 9600GT dual (DDR3,TD) FORSA 4370บาท

หรือ

512MB Pcle ATi 4850 dual (DDR3,TD) GAINWARD 5060บาท

การ์ดจอด้วย เข้ากะแรม กะ เมนบอร์ด ที่ว่ามาได้ ม้ะครับ
    ------------------------------------------------------------------------

ฮาร์ดดิส

SATA-II 160 GB Hitachi (ASYS,DP) 1440บาท

------------------------------------------------------------------------

เคส ATX Case DJ 8028B 620w. (Black-Silver) 1200บาท

แถม

ซัพพลาย POWER 620W.(SATA) DR.J(BOX,w/Cable)ไฟ7สี

เขียน สเปค มา ละ งง นิดๆ

การ์ดจอ เขียน DDR3ขึ้นไป เนี้ย มัน ยัดใส่กะ

เมนบอร์ดที่ ซัพ DDR2 ได้ป่าว

แล้ว แรม อะ DDR3 ใช้กะ เมนบอร์ด ซัพพอต DDR2 ได้ป่ะ

แล้ว แรม DDR? ต้องตรงกะ การ์ดจอDDR2,DDR3,DDR4 ไรพวกนี้ด้วยไหม อะครับ

คือเล่นเกมส์อย่างเดียวอะครับ เข้ากันได้หมดทุกตัวรึป่าว
    ขอบคุณครับ
    Last edited by yewyew123; 12 Apr 2009 at 01:53:38.

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

แรม เครื่องกะแรมการ์ดจอ คนละส่วนกัน ไม่เกี่ยวกัน

บอร์ด PCI EX ใส่การ์ดจอ PCIex ได้หมดไม่ว่า DDR อะไร

บอร์ดDDR2 ใส่ DDR3ไม่ได้

การ์ดจอตัวบนนั้น ใส่กะซัพพลายนี้ไม่ดี เสี่ยง อันตราย

ถ้าเป็นการ์ดจอที่ไม่ต่อไฟเพิ่มอ่ะพอได้ แต่ก็ไม่แนะนำ

แล้วสรุป ผม ต้องเปี่ยนไร ให้เข้าที่เข้าทางบ้างครับ แนะนำที งับ ขอบคุงงับ

แล้ว ถ้า ผมจะใช้การ์ดจอตัว 2ตัวนั้นต้องเปี่ยนซัพพายอะไร

หรือ ใช้ซัพพายนั้น ต้องเปี่ยนเปงการ์ดจอไรครับ

แต่ แรมที่ผมเขียน DDR2 for PC มัน หมายถึงใส่สำหรับ บอร์ด คอม DDR2 ก้ได้ มะใช่หรอครับ

ขอบคุงงับ
    Last edited by yewyew123; 12 Apr 2009 at 02:10:55.

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

ของบด้วยครับ เดี๋ยวผมจัดให้ดู

ตอนแรกผมตั้งไว้ 1หมื่น แต่ อยากได้การ์ดจอแหล่มๆ จิงๆ

เลยกะไว้ว่า 1หมื่นนั้น ยกให้ ทั้งหมดไม่รวมการ์ดจอ อะครับ

คือการ์ดจะใส่เองอีกที

-----------------

หรือถ้าพี่ ว่าเกมส์ภาพสวยๆ งบ1หมื่นรวมการ์ดจอด้วย พอไหว ก้ช่วยทีนะครับ

ไม่รวมจอคอมครับ

ขอบคุงงับ

อ่าตามมาทางนี้

AMD AThlon X2 5000+__________2000.-

M/B ECS 780G-MA____________2090.-

RAM Kingston4Gb(2*2)__________1400.-

HDD 320Gb Seagate____________1600.-

CASE+Supply__________________1500.-

_________________________________________8590.-

ยังไม่รวมการ์ดจอ แต่ว่าออนบอร์ดตัวนี้ยังพอเล่นเกมหนักๆ ปรับLow ได้นะ

เช่น crysis cod เทือกนี้ ส่วนเกมออนไลน์ ได้ทุกเกมเลย

แล้วเก็บตังซื้อการ์ดจอเพิ่มเอา เช่น 4670 เพราะแรงไต้องต่อไฟเพิ่ม
    Last edited by marguy3412; 12 Apr 2009 at 02:32:38.

ขอบคุงงับ แต่ คือ ผม ทำไรไม่เปนเลย ต่อไฟไรที่พี่ว่าอะครับ

แล้ว ไอ่ตัวซัพพาย ที่ผมบอกตอนแรก 620วัต ใช้ได้มะครับคือจะเล่นแสงสี ให้คอมด้วยอะครับ

แล้ว เมนบอร์ดออน บอร์ดตัวนี้ เอา การ์ดจอมายัดใส่ทีหลัง ไม่มีปัญหาใช่มะครับ

แล้ว การ์ดจอไรก้ได้ ใช่ไหม แต่แปลก จัง ไมมีแต่ใช้ เอทีไอ หมดแล้ว หง่า

แก็งซ์แดง แก็งซ์เขียวมะฮิตแล้วหรือครับ
    Last edited by yewyew123; 12 Apr 2009 at 02:50:04.

อ้อครับ
    1.ต่อไฟก็คือว่าการ์ดจอ ที่แรงๆอ่ะ ต้องต่อไฟจากเพาเวอร์ ซัพพลายเพิ่มอ่ะครับ เหมือนไฟเลี้ยงฮาร์ดดิสงี้ไง

2.ส่วนเรื่องบอร์ด หาการ์ดจอไรมาใส่ก็ได้ครับ ที่เป็น Pci express นะ

3.แดงเขียวไม่เกี่ยวครับ ของผมมีทั้ง2ค่ายใช้ปกติดี

แต่ตอนนี้ผมว่า SAPPHIRE 4670 512/GDDR4 2890.- อ่ะคุ้มๆ ถ้าจะใส่เพิ่มก็ได้เลย หมื่นเดียวเกินนิดหน่อย

คือผมอยู่จีนไงครับตอนนี้ ผมจะจัดสเปก แล้วส่งเงิน ส่งสเปก

ให้เพื่อนผมที่เชียงใหม่ ประกอบแล้วส่งมาให้อะครับ

แล้วถ้าเกิด มาใส่การ์ดจอเอง ทำไรเองทีหลัง ผมทำไม่เปงอะครับ

ส่วนเรื่องซัพพาย 620w นั้นไม่ผ่านจิงๆหรอครับ คือพอ สีพัดลมมันสวยมากๆอะครับ

ถ้าไม่ต่อไฟเพิ่ม นี่ผมว่าพอได้ครับ

บอกไรให้เอาป่าว อยู่จีนอ่ะ ลองหาCPU พวกPhenom X4 ดิ น่าจะถูกกว่าไทยโขอ่ะ

พวกPhenom 9550 9650 น่าจะ3000ได้มั้ง แรงกว่านา....หิ้วมาก็ได้ อันหน่อยเดียวเอง

งั้นเอางี้ เลยดีกว่าครับพี่

เนตผมไม่ค่อยทำงาน พี่ออนเอ็มมะงับถ้า ออน รบกวนขอเมล์ทีนะครับของผม

yewyew123@hotmail.com

msn ครับ

ขอบคุงงับ

งั้นผมจะเอาตาม สเปคที่พี่จัดมา ละกันนะครับ ขอบคุงงับๆๆๆๆๆๆๆๆ

Bookmarks

Bookmarks