overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: อาการแบบนี้ การ์ดจอจะไปแล้วใช่มั๊ยครับ (มีรูป)

OverclockZone Member ujiewa's Avatar

Default อาการแบบนี้ การ์ดจอจะไปแล้วใช่มั๊ยครับ (มีรูป)

spec :
    Mb - Asrock 775 Dual-VSTA
    cpu - Intel PentiumD 2.6Ghz
    Ram - DDR667 2gb
    psu - 650w วัตต์ไม่แท้
    VGA - Axtrom GF9400GT 512mb

เริ่มแรกที่ซื้อ vga ตัวนี้มา ไม่มีปัญหาใดๆ ทั้งสิ้นครับ ใช้งานได้ตามปกติ จนเมื่อ ประมาณ 3 เดือนที่ผ่านมาโดยประมาณ มันเริ่มงอแง และเล่นเกมส์เริ่มจะค้าง ครั้งแรกๆ ที่เกิดอาการนั้น คิดว่าเป็นเพราะเกมส์สเป็คสูงไป ตอนนั้นเล่นพวก Far Cry 2 แต่ปรับต่ำๆ เลยไม่ค่อยเอะใจอะไร

มาพักหลังๆ เป็นทุกเกมส์ fm2009 ตอนแข่ง DotA ก็ไม่เว้นครับ ค้างหมด บางเกมส์ลองปรับต่ำสุดๆ ก็ยังค้างครับ อาการก่อนค้างคือ ระหว่างเล่นเกมส์อยู่นั้น เกมส์จะเริ่มกระตุก และตามด้วยจอดำ (แต่ยังมีเสียงอยู่) ผมจึงต้องกด ctrl+alt+del เพื่อออกมาหน้าจอ log off อะไรนั่นน่ะครับ แล้วกดดู task manager ว่า เกมส์ยังรันอยู่หรือเปล่า ถ้ายังรันอยู่ก็สามารถเข้าไปเล่นได้ตามปกติ แต่พอเข้าไปเล่น เดี๋ยวก็เป็นอีก และค้างจนต้องรีเครื่องใหม่ แต่ถ้าดูหนัง เล่นเน็ต โฟโตช็อป จะใช้งานได้ตามปกติ ไม่ค้างครับ

อันนี้เป็นรูปตอนที่กำลังเล่นวินนิ่ง แล้วมันขึ้นอย่างที่เห็นในรูปครับ เลยรีบ capture ไว้ และมันก็ไม่โผล่มาให้เห็นอีกเลย แต่ยังคงค้างทุกครั้งที่เล่นเกมส์

ผมลองเช็คอุณหภูมิดูแล้วครับ ตอนปกติ จะประมาณ 51-55 องศา
    ตอนเล่นเกมส์จะ 60-65 องศา
    ห้องไม่แอร์ และเปิดฝาเคส(เปิดตั้งแต่ช่วงมันมีปัญหา รื้อบ่อย - -*)

ผมลองอัพเดตไดรเวอร์ดูแล้ว ลองเอาออกมาปัดฝุ่น ถูยางลบ ลงวินโดว์ใหม่ กลับไปใช้ไดรเวอร์ที่เก่าๆ กว่านั้น ก็ยังเป็นอยู่ครับ

มันยังอยู่ในประกันนะ แต่ผมคงไม่ส่งเคลมอ่ะครับ เพราะ Mb กะจอ LCD ช่องเสียบการ์ดออนบอร์ดมันไม่เหมือนกัน ผมต้องใช้ทำงานทุกวัน - -*

พอจะมีทางแก้มั๊ยอ่ะครับ
    ถ้ามันจะไปแล้วจริงๆ อยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำการ์ดจอ ในงบ ไม่เกิน 3000 บาทที่ใช้แล้วคุ้ม แรงเกินราคาทีครับ
    ตอนนี้กำลังเล็ง ATI Radeon HD4670 512mb ddr3 ของ HIS อยู่ครับ ไว้ตอนเปิดเทอมจะเปลี่ยน cpu กับ mb ล่ะครับ ตอนนี้เอาทีล่ะอย่าง แหะๆ

ขอบคุณครับ^^

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ลองถอดซิงค์มาทาซิลิโคนใหม่ดูก่อนครับ

OverclockZone Member Noni3z's Avatar

ใช้เครื่องเกือบเหมือนผมเลย แต่ cpu ผมใช้ E2140 กะ การ์ดจอเป็น HD4670 ของ กิ๊กกะบ๊วย

อ่อ นอกเรื่องไปนิดหน่อย , ที่บอกว่าเล่นแล้วมันมีปัญหาเนี่ย ลองถอน Direct X แล้วลองลงใหม่ดูยังครับ แล้วก็ไดร์ฟเวอร์ ถอนทิ้ง ลงตัวใหม่ (เอาตัวที่มีความเสถียรมากที่สุดอ่ะครับ ลองไปหาดู ไมท่ก็ถามใครในบอร์ดนี้ดูก็ได้) แล้วร้อนเนี่ย มันร้อนตามที่บอกรึปล่าวครับ หรือมันร้อนไปกว่านั้น อีกอย่างหนึ่งที่ผมเคยเจอ(แต่ไม่รู้จะเป็นกับเครื่องท่านรึปล่าวนะครับ) คือ ไอ้พวกพาเวอร์ซัพพลายที่วัตต์ไม่เต็ม บางทีใช้ไปนานๆมันจะจ่ายไฟไม่พอ ถ้าใช้ธรรมดาปรกติจะไม่รู้สึกครับ แต่เมื่อเล่นเกม อุปกรณ์ในเครื่องต้องการไฟฟ้ามากขึ้น ทำให้มันจ่ายไฟไม่พอ ผมก็เคยเจอมาแล้ว เล่นๆอยู่แล้วภาพแตกเฉย แล้วก็ค้างไปเลย ลองเปลี่ยนพาเวอร์ซัพพลายดูนะครับ อาจจะช่วยได้

OverclockZone Member ujiewa's Avatar

ผมลองไดรเวอร์มาหลายเวอร์ชั่นแล้วครับ อาการยังคงเป็นเหมือนเดิม เวลาผมจะถอนตัวเก่า ผมใช้ youruninstaller ถอนรากถอนโคนด้วยอ่ะครับ พอเห็นไม่ได้ ผมเลย ฟอแมตลงวินโดว์ใหม่เลย ก็ยังเป็นอยู่ TT

ส่วนความร้อน ผมใช้โปรแกรม SpeedFan กับ HW Monitor ดู ก็จะอยู่ราวๆ ตามที่ผมบอกไปน่ะครับ ไม่เกินจากนี้

เรื่อง psu ผม ผมเคยเจอแบบของท่าน Noni3z ครับ ก็ตอนซื้อเจ้า 9400GT นี่มาใหม่ๆ ครับ ตอนนั้นรู้สึกใช้ 450w อยู่ แล้วมีอาการอย่างว่าอ่ะครับ เลยไปเปลี่ยนมาเป็นตัว 650w วัตต์ไม้แท้ตัวนี้น่ะครับ เมื่อปลายปีที่แล้วนี่เอง

งานนี้การ์ดจอผมคงจะไปแล้วล่ะครับ TT

OverclockZone Member

อาการคล้ายๆของผมอ่ะนะ 8600gt เดี๋ยวอีกซักหน่อยก็จะเปิดไม่ติดเลยครับ บูทไม่ขึ้น ผมเคลมไปแล้วเรีบยร้อย...

OverclockZone Member Noni3z's Avatar

ลองเปลี่ยนดูครับ

ผมมาลองคิดๆ ดูอีกที อาจจะเกี่ยวกับ psu ก็ได้แฮะ

มันจะเป็นแค่ตอนเล่นเกมส์เท่านั้นครับ คอมถึงจะค้าง ใช้เล่นเน็ต ท่องเว็บ ฟังเพลง ดูหนัง พิมพ์งาน โฟโต้ช็อป จะใช้ได้ตามปกติ ไม่มีอาการครับ

....เอาไงดีหว่า...งบจำกัดด้วยเรา อิอิ

ขอบคุณท่าน Noni3z มากๆ ครับ

OverclockZone Member maitalk's Avatar
    รังสิต ดอนเมือง

แต่ภาพแตกๆ ที่เห็นนั่นรู้สึกจะร้อนนะครับ ถ้าไฟไม่พอส่วนมากจะดับเลยนะครับ

ลองเอามือแตะๆ ดู ว่าร้อนไหม เผื่อเซนเซอร์มันเพี้ยน

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

9400GT เอง ไฟเหลือเฟือ อาการน่าจะเกิดจากความร้อน แต่ถ้าแก้ไม่หายคงต้องเคลมล่ะครับ

ภาพแตก ที่ capture ไว้เป็นครั้งแรกที่เจอครับ แล้วไม่เจอมันอีกเลย

ผมไม่ส่งเคลมอ่ะครับ เพราะ lcd ผมมันต่อเข้ากับ VGAออนบอร์ด ไม่ได้ - -* หัวเสียบคนละตัวกัน - -*
    ผมต้องใช้งานทุกวัน เห่อๆ ช่วงนี้เลยต้องงดเกมส์ ดูเว็บ ฟังเพลง ดูหนังไปพลางๆ
    พ้นสงกรานตเมื่อไหร่จะไปซื้อใหม่ล่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ เลยนะครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks