overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: ช่วยด้วยครับ ถอดซิงค์ CPU ไม่เป็นอะครับ

OverclockZone Member niggadear's Avatar

Default ช่วยด้วยครับ ถอดซิงค์ CPU ไม่เป็นอะครับ

ผมไม่รู้ว่าต้องแกะยังไง กลัวมันจะหักอะครับผม มันเป็นวงกลม
    แล้วก็เป็นลูกศรหมุนเข้า - -a ไม่รู้ว่าถอดยังไงอะครับ ลองขยับแล้วมันไม่ไปเลย
    ช่วยด้วยครับผม ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

เอาไขควงปากแบน หมุนตามลูกศรนั่นล่ะครับ เดี๋ยวมันจะเด้งออกมาเอง
    ไม่ต้องกลัวหักครับ

แกะซิงค์เดิมออกมาแล้วก็อย่าลืม ซื้อ V.8 ใส่แทนนะ สุดเท่ห์

OverclockZone Member niggadear's Avatar

อ๋อ คือต้องใช้ไขขวงช่ายปะคับ มันไม่เหมือน 478 ที่มีขาล๊อกช่ายปะคับผม

OverclockZone Member Noni3z's Avatar

ไม่เหมือนครับ ต้องเอาไขควงปลายแบนหมไปทางซ้าย แล้วดึงตัวล๊อกขึ้น ทั้ง 4 ตัว แล้วค่อยๆยกฮีทซิงค์ขึ้นครับ ตอนใส่ก็ทำกลับกัน วางซิงค์ลงไป แล้วหมุนตัวล๊อกไปทางขวา แล้วกดลงไปครับ

ปล. กดในดานตรงกันข้ามกันนะครับ ไม่กดไปด้านใดด้านหนึงก่อน

คือมุมขวาบนก็กดไปทางมุมซ้ายล่างงี้หรอครับผม ผมมองไม่เห็นที่เอาไขขวงแบนใส่เลยอะครับผม

OverclockZone Member pongwaen's Avatar
    Cm>>Bkk@Thailand.

Quote Originally Posted by niggadear View Post
    คือมุมขวาบนก็กดไปทางมุมซ้ายล่างงี้หรอครับผม ผมมองไม่เห็นที่เอาไขขวงแบนใส่เลยอะครับผม
    คือ ของท่านใช่ socket 775 หรือเปล่าครับ ถ้า 775 มันก็จะหมุนหมุดทั้ง4ด้านตามด้านบนเล้วบางทีหมุนแล้วยังไม่หลุด ก็ดึงมันหน่อยอ่ะครับ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

ตอนถอดไม่เท่าไร ตอนใส่นี่สิ เหมือนผมแกะคอมเป็นใหม่ๆใส่ยังไงก็ไม่เข้า

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ตามข้างบนเลยครับ

ถ้าไม่ได้ก็เขวี้ยงลงหน้าต่าง หลุดแน่นอน

ล้อเล่นครับ ถ้ายังไงผมว่าหาคนพอเป็นช่วยดีกว่าครับ
    มันอาจผิดพลาดได้นะ

OverclockZone Member Hang998's Avatar

!!!!! ระวังขาล๊อคซิ้งหักละ !!!!!!

OverclockZone Member neo20022's Avatar
    ยอดตาลแถบ จ.เพชรบุรี

อย่าลืมเช็ดซิลลิโคนเก่าออกแล้วทาใหม่ด้วยนะครับ ไม่งั้นมีเฮ 55+ ส่วยวิธีทาลองหาดูละกัน

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

มันยากตอนใส่นี่แหละ ถ้าคนไม่รู้หลัก ขา Sink หักเอาง่ายๆ

ก่อนจะใ่ส่ หมุนลูกศรออกตามปกติ เหมือนตอนก่อนจะถอด สังเกตุ รอยบากจะชี้ ออกนอก Sink
    ดึงแกนสีดำขึ้นมาให้สุด ให้ปลายขา Sink เหลือแต่พลาสติกสีขาว
    ค่อยๆวาง ให้ขา Sink พอดีรูก่อน ทุกขา " ย้ำว่าทุกขา "
    ค่อยๆกด " ทีละมุม แบบ ตรงข้าม "

ถ้าใจร้อน คุณอาจจะต้องซื้อ Sink ใหม่

อ่าครับผม ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนครับ เดวจะไปลองทำดู แต่ก้อกัวมันหักเหมือนกันคับผม แหะ ๆ

OverclockZone Member

ผมเคย เอามันออกมาและครับ

ถ้าอยากใส่คืนง่ายๆ ก็เอาบอร์ดออกจากเคส ครับ มันจะทำให้ง่ายขึ้นอย่างมากกก
    แต่มันเสียเวลาประกอบกลับนี่ละครับ 555+

OverclockZone Member BlackMiracle's Avatar

ถ้าไม่ทาซิลิโคนใหม่จะเป็นไงอะครับ

OverclockZone Member favoritesghz's Avatar

Quote Originally Posted by BlackMiracle View Post
    ถ้าไม่ทาซิลิโคนใหม่จะเป็นไงอะครับ
    cpu ร้อนครับ

อ้าว งั้นถ้าผมแกะแล้วผมก็ต้องทาใช่ปะครับ ถ้าไม่ทาไม่ได้หรอครับผม

แล้วถ้าแค่อยากจะเช็ดฝุ่น นี่ถึงกับต้องถอดปะคับ

OverclockZone Member atividia's Avatar

Quote Originally Posted by niggadear View Post
    อ้าว งั้นถ้าผมแกะแล้วผมก็ต้องทาใช่ปะครับ ถ้าไม่ทาไม่ได้หรอครับผม

แล้วถ้าแค่อยากจะเช็ดฝุ่น นี่ถึงกับต้องถอดปะคับ
    แกะออกมาแล้วก่อนจะใส่เข้าไปก็ควรจะทาซะใหม่ครับ มันจะได้แนบสนิทกันดียิ่งขึ้น

ุถ้าแค่อยากจะเช็ดฝุ่น ก็ไม่ต้องถอดก็ได้ครับ

ปล. รู้สึกเหมือนผมไหม ว่า ฮีทซิงก์ LGA 775 นี่ใส่ยากกว่า Socket 478 อีกนะ และมันทำให้บอร์ดงอด้วย

OverclockZone Member neo20022's Avatar
    ยอดตาลแถบ จ.เพชรบุรี

Quote Originally Posted by atividia View Post
    แกะออกมาแล้วก่อนจะใส่เข้าไปก็ควรจะทาซะใหม่ครับ มันจะได้แนบสนิทกันดียิ่งขึ้น

ุถ้าแค่อยากจะเช็ดฝุ่น ก็ไม่ต้องถอดก็ได้ครับ

ปล. รู้สึกเหมือนผมไหม ว่า ฮีทซิงก์ LGA 775 นี่ใส่ยากกว่า Socket 478 อีกนะ และมันทำให้บอร์ดงอด้วย
    ว่างั้นครับกดทีเดียวมีเสียวน้านนาน

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

OverclockZone Member Title don's Avatar

Quote Originally Posted by BlackMiracle View Post

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks