Announcement

Collapse
No announcement yet.

T-Rad VS Musashi กับ PWC X1950 Pro

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• T-Rad VS Musashi กับ PWC X1950 Pro

นานๆจะได้เข้าห้องนี้สักที เนื่องด้วยช่วงนี้ร้อนมากๆ (ถ้าฝนไม่ตก)

วันนี้ GPU Temp ผมขึ้นไปที่ 60 กว่าๆ ตกใจเลยคับ (ปกติจะไม่เกิน 50) จึงอยากจะถามเซียนห้องนี้หน่อยว่า

1. Thermaltake T-Rad
    ตัวนี้

2. Scythe Musashi ตัวนี้

ตัวที่ 1. ใส่ PWC X1950 Pro ได้มั้ย ถ้าใส่ได้ตัวไหนดี อยากถามคนที่เคยใช้ทั้ง 2 ตัวมาแล้วอ่ะคับ
    PWC X1950 Pro ตัวนี้เลยคับ
    - พัดลมที่ใช้ประกอบจะเป็น ThunderBlade 2 ตัวนะคับ (เดี๋ยวผมแปลงใส่เอง)
    - เรื่องราคาไม่เกี่ยงคับ
    - เผื่ออนาคตจะเล่น 4850 หรือ 4870 ด้วยคับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำคับ
    Last edited by fordsupra; 12 Apr 2009, 16:53:25.

t.rad โอกว่าครับ แต่ก็แพงเอาเรื่องอยู่ (cooler + พัดลม 2 ตัว) ผมแนะนำ Zalman Z- manchine GV-1000 น่าจะพอครับ

Comment

อุณหภูมิ60นี่เป็นตอนfull loadหรือideครับ ถ้าfull loadไม่ถือว่าร้อนนะครับ
      ถ้าเกิน80ค่อยว่ากันครับ
      ถ้าอยากเปลี่ยนซิ้งแนะนำt-red2 +พัดลม9cm2ตัว เคยใช้กับ8800gtเย็นมากมาย

Comment

Originally posted by fordsupra
        Originally posted by suriyon77 View Post
        t.rad โอกว่าครับ แต่ก็แพงเอาเรื่องอยู่ (cooler + พัดลม 2 ตัว) ผมแนะนำ Zalman Z- manchine GV-1000 น่าจะพอครับ
        ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

Originally posted by BEAM ME06 View Post
        อุณหภูมิ60นี่เป็นตอนfull loadหรือideครับ ถ้าfull loadไม่ถือว่าร้อนนะครับ
        ถ้าเกิน80ค่อยว่ากันครับ
        ถ้าอยากเปลี่ยนซิ้งแนะนำt-red2 +พัดลม9cm2ตัว เคยใช้กับ8800gtเย็นมากมาย
        น่าจะเป็น Idle นะคับ คือเล่น Prostreet แล้วออกมาเชค Temp ใน Everest อ่ะคับ

สงสัยต้องเสียตังซื้อ T-Rad แล้วกระมังผม อิอิ ดูรีวิวใน OCZ เห็นว่า CFX ได้ด้วย น่าจะโอคับ (ทั้งระยะสั้นและยาว) ขอบคุณนะคับ
        ลืมบอกไปคับว่าเผื่ออนาคตจะอัพเป็น 4850 หรือ 4870 ด้วยคับ อิอิ
        Last edited by fordsupra; 12 Apr 2009, 16:47:40.

Comment

มีอยู่ 2 ทางเลือกครับ

1. หาการ์ดที่มีซิงค์ระบายความร้อนที่ดีๆ หน่อย (อาจจะแพงกว่าบ้าง)

2. ซื้อการ์ดและพ่วงกับซิงค์เพิ่มเข้าไปอีก.... บวกค่าพัดลมเข้าไปด้วย เสียสองต่อ

ถ้าจะบอกว่าเผื่ออนาคต ซึ่ง อนาคตสินค้า IT ไม่แน่ไม่นอนครับ

เกรงว่าจะเป็นการเผื่อระยะยาวเกินไปหน่อย

เพราะ บางครั้งการจัดวาง layout ต่างๆ มันทำไว้สำหรับการ์ดรุ่นนั้นโดยเฉพาะ ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงแล้วใส่ไม่ได้ขึ้นมา ก็จะเสียของเปล่าๆครับ

Comment

ยกตัวอย่าง ทางเลือกแรก

หาซิงค์ที่ระบายความร้อนดีๆไปเลย ที่น่าเชื่อถือได้สักหน่อย

ที่วางขายกันก็มีตัวเลือกเยอะครับ ส่วนยี่ห้อที่ซิงค์ระบายความร้อนเยี่ยมๆเท่าที่เห็นก็จะเป็นของยี่ห้อ Asus รุ่นราคาสูงสักเล็กน้อยนะครับ แบบนั้นทั้งสวยทั้งเย็นเลย
            Last edited by Leim; 18 Apr 2009, 14:10:20.

Comment

หรือ เสียเงินไปกับค่า ซิงค์อีก 1500 - 2000 บวกกับค่าพัดลมเข้าไปอีกสัก 500 บาท

กรณีนี้ คิดว่าน่าจะเป็นทางออกสำหรับการคล๊อกการ์ดจอเพิ่มมากๆนะครับ (ถ้าการ์ดมันไปไหว)

ลองพิจารณาดูครับ เสียน้อย เสียมาก มีให้เลือกครับ ตามความเหมาะสมได้เลยครับ
              Last edited by Leim; 18 Apr 2009, 14:10:20.

Comment

ที่ผมบอกเผื่ออนาคตอ่ะคับ เผื่อจะเล่น 4850 หรือ 4870 CFX อ่ะคับ

ซึ่งตอนนี้ทุกอย่างพร้อมหมดแล้วเ้หลือแต่การ์ดกับซิ้งการ์ด และนั่นก็เป็นเหตุผลที่ผมเลือกเอา T-Rad และ Musashi มาเป็นตัวเลือกไงคับ แต่ทว่าจะขอดูซิ้งและไปป์ของ HIS4850ICE ใครจะกล้าเปลือยหน้ากากออกให้ผมดูมั่งมั้ยเนี่ย

แต่คิดอีกมุมนึง จะทนรอ 4870x2 ราคาลงเย๊อะๆ แล้วซื้อมาทำ CFX ซิ้งพวกนี้ก็หมดประโยชน์

คิดหนักคับตอนนี้

Comment

his 4850 จะติดซิงค์แรมตัวบน เพราะมันสูงเกินไปนิด (เสียดายของมันดีๆ) แกะออกแล้วใส่เข้าไปได้เลย

ปัญหามันมีกับเฉพาะบางการ์ด ถ้าใช้ T-RAD คือ ไปค์มันจะไปติดตรงช่องเสียบ SVDO ตรงกลางๆนั่นไป

ติด cap นิดๆ แต่ก็ดัดๆได้ มันให้ตัวได้นิดหน่อย

มีตังค์ก็ซื้อครับ รอนานเดี๋ยวไม่ได้เล่นกันพอดี

ถ้าคิดหนักมากก็ มีโอกาสก็ลองไปดูของท่านอื่นแบบตัวเป็นๆไปแล้วกันครับ น่าจะได้แนวทาง

ไม่ก็ดูเว็บนอก เค้าเปลือยให้ดูกันเยอะแยะครับ ลองใช้เสิร์จเอนจินดูครับ ไม่ยากเกินความสามารถหรอก

Comment

เศร้าคับ เว็บนอกผมเข้าแล้วเน็ตหลุดทันทีเลยอ่ะ เซ็งๆอยู่

Comment

Working...
                    X