overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ช่วยด้วยครับเล่นไฟล์หนังแล้วดับครับ

OverclockZone Member mosquito_giant's Avatar
    สุราษฎร์ธานี & นครศรีธรรมราช

Angry ช่วยด้วยครับเล่นไฟล์หนังแล้วดับครับ

ช่วยด้วยครับเครื่องผมพอเล่นไฟล์หนังแล้ว

หากกดคลิ๊กแถบเพื่อเลื่อนเวลาเครื่องจะรีสตาร์ทเองทันทีครับ

แต่หากปล่อยให้เล่นไปเรื่อยๆไม่กดเลื่อนไม่เป็นไรครับ

เป้นทั้งเล่นไฟล์ที่อยู่ในเครื่องและจากแผ่นครับ

ทั้งๆที่เล่นเกมได้เป็นวันๆไม่ดับ เล่นหนังที่ไรดับเฉย จำได้ว่าเมื่อก่อนไม่เป็นครับ เห็นแล้วเซ็งครับ

ใช้โปรแกรมอะไรก็เหมือนกันครับ ทั้ง GOM / KM / WMP10 / K-Lite ฯลฯ

CPU : Athlon 64 3000+ S.939 @ 2.3 GHz

VGA : ATi X800XL

window xp

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Dark_kids19's Avatar

ผมก็เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน แต่ผมเป็นเฉพาะ โปรแกรม k-lite
    อย่างเดียวอะ เลยลงวินโด้ใหม่มันก็หาย

อยากรู้ว่ามันเป็นที่อะไรเหมือนกัน

OverclockZone Member

ใช่ครับ...เป็นที่วินโดว์ลงใหม่หายทันที

ลองเพิ่ม ไฟแรม หรือไฟเลี้ยง cpu ลองดูก่อน เพราะผมก็เคยเป็น แต่เครื่องไม่เคยรีสตาร์ทเองเลย แต่จะค้างอยู่แป็บนึง หรือลองoverclock ไปให้สุดๆ เลย แล้วใช้โปรแกมเทสความเสถียรดู แล้วลองเล่นดูอีกครั้ง หรือท่านลองบอกรายละเอียดอุปกรณ์มาให้เยอะกว่านี้ เผื่อท่านอื่นจะไดช่วยกันแนะนำครับ สุดท้ายเลยคือลงวินโดวส์ใหม่
    Last edited by online1; 12 Apr 2009 at 20:24:24.

OverclockZone Member mosquito_giant's Avatar

Red face

^
    ^
    ^
    CPU : Athlon 64 3000+ S.939 @ 2.3 GHz

MB : ASUS A8N SLI DELUXE

RAM : GIEL BLUE DDR400 1GB*2

DVD : SAMSUNG จำรุ่นไม่ได้ซื้อเมื่อปีใหม่ 730.-

PSU : SILVERSTONE 500w

window xp

ขอบคุณครับ

อ้อ!! โปรแกมเทสความเสถียร ใช้โปรแกรมอะไรครับ หาจากที่ใหนครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยแก้ปัญหา

เข้ามาที่นี่แล้วรู้สึกดีมากๆ ผมไม่เก่งอะไร แต่หากแนะนำใครได้ผมก็จะทำเสมอ ช่วยให้กำลังใจก็ยังดี

OverclockZone Member disstat's Avatar

ของผมเล่นเกมแล้วดับครับ...
    CPU :Q 9650

MB : ASUS maximus II
    VGA : Asus 9800gtx+

RAM : DDR 2GB*4

PSU : Toughpower 7500w

ผมเคยใช้สเปคแบบนี้นะครับ แต่แตกต่างกันที่ การ์ดจอ แรม
    ^

MB : ASUS A8N SLI DELUXE

RAM : GIEL BLUE DDR400 1GB*2

DVD : SAMSUNG จำรุ่นไม่ได้ซื้อเมื่อปีใหม่ 730.-

PSU : SILVERSTONE 500w

window xp

ขอบคุณครับ

อ้อ!! โปรแกมเทสความเสถียร ใช้โปรแกรมอะไรครับ หาจากที่ใหนครับ[/B]

ก็ที่โอเวอร์คล๊อกโซนนี่แหละครับ หน้าแรกเลย คลึกที่ DOWNLOAD เลือกโปรแกรม Stress Prime 2004 แล้วก็ Download มาใช้เลย โปรแกรมนี้มันจะช่วยให้เราเทสว่าความเร็วที่เราโอเวอร์คล็อคไปนั้น ว่ามันเสถียรหรือไม่ แต่เราต้องเปิดคอมที้งไว้นานๆ เพื่อให้โปรแกรมมันรัน ถ้ามันเตือนหรือให้Stop เร็วกว่าเวลาอันควร เช่น 5 นาที หรือ20 นาที ก็ให้เราลองไปตรวจเช็คที่ไฟเลี้ยงส่วนต่างๆ หรือลดตัวคูณต่างๆ แต่เท่าที่ผมเคยลองก็เปิดทิ้งไว้ทั้งคืนเลย (5-6 ชั่วโมง)โดยไม่มีการเตือนให้ Stop เลยก็ถือว่าเครื่องเราเสถียรพอสมควร ทีนี้ต่อไปก็คือการเข้ามาใช้งานจริงไม่ว่า จะเล่นเกม ดูหนัง หรือการใช้งานปกติ และการ overclock ของคุณมันจะไม่ใช่ได้แค่ตัวเลขครับ มันยังจะได้ประสิทธิภาพด้วย ที่ผมบอกนี้มันอาจจะไม่เกี่ยวกับปัญหาที่คุณเจออยู่นะครับ หรือว่าเป็นทางแก้ปัญหาที่คุณเจออยู่ตอนนี้ แต่ก็ลองดูก็ได้ครับ เพราะผมเคยใช้สเปคใกล้เคียงกับของท่าน(แรม512*2 ,m/b A8NE ,PSU 460W ) ลากไป@2.85 ได้ ใช้งานปกติทุกอย่าง ก็เลยอยากลองแนะนำดู อยากให้การลงวินโดวส์ใหม่เป็นตัวเลือกสุดท้ายครับ ผมก็แนะนำได้ประมาณนี้ครับ
    Last edited by online1; 12 Apr 2009 at 22:02:04.

[ของผมเล่นเกมแล้วดับครับ...

PSU : Toughpower 7500w[/QUOTE]

น่าจะเป็นที่ PSU ละมั้งครับ ใช้ตั้ง7500w เชียว

ล้อเล่นครับ ลองดูเรื่องความร้อนสิครับ หรือว่า clock ด้วยหรือป่าว ดูไฟเลี้ยง cpu ,RAM,การ์ดจอด้วยก็ดีครับ

OverclockZone Member disstat's Avatar

สงสัยผม clock ครับไม่ค่อยเป็น แต่เปิดปรกติ ดูหนังฟังเพลงได้ ความร้อนประมาณ 45-50 เวลาเล่นเกม PSU 750w ความร้อนของการด์จอประมาณ 60 เวลาเล่นเกมครับ CPU :Q 9650 MB : ASUS maximus II
    VGA : Asus 9800gtx+ cdrom 2 ตัว HD 2 ลูก แรม 4 G = ช่วยแนะนําด้วยครับ

Quote Originally Posted by disstat View Post
    สงสัยผม clock ครับไม่ค่อยเป็น แต่เปิดปรกติ ดูหนังฟังเพลงได้ ความร้อนประมาณ 45-50 เวลาเล่นเกม PSU 750w ความร้อนของการด์จอประมาณ 60 เวลาเล่นเกมครับ CPU :Q 9650 MB : ASUS maximus II
    VGA : Asus 9800gtx+ cdrom 2 ตัว HD 2 ลูก แรม 4 G = ช่วยแนะนําด้วยครับ

ถ้าเดิมๆไม่clock เลย เล่นแล้วไม่ดับ ก็น่าจะเป็นผลมาจากที่ท่าน Clock นะ ส่วนตัวผมว่าน่าจะเป็นไฟเลี้ยง RAM กับ CPU (ลองดูก่อนนะตามที่ๆเคยประสพมา)เพราะท่านบอกว่าท่าน clock ด้วย แต่ถ้าปรับเป็น AUTO อยู่แล้วมันก็นานจะไม่มีปัญหา หรือให้ลองเปลี่ยนมาเป็น manual ทั้งแรม และ cpu แล้วลองRun 3D Mark ดู เอาตัวโหดๆ เลยนะท่าน ถ้าไม่ดับก็ลองเล่นเกมดู แต่ทั้งเมนบอร์ด และCPU ของท่านแรงจังชอบมากเลย แอบอิจฉา มัมนแรงอยู่แล้วน้า ไม่น่าจะมีปัญหาหรอก สู้ๆ

ทําได้แล้วครับ เพิ่มไฟเลี้ยง CPU เป็น 1.5 ครับ ส่วน FCB เป็น 350 ครับ ไม่ดับแล้ว ขอบคุณมากๆครับท่านที่แนะนําครับ

Bookmarks

Bookmarks