overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: เล่นเกมแล้วจอค้างไปเลย (ไม่ได้ดับนะแต่ค้างอยู่ที่หน้าเดิม)

OverclockZone Member

Exclamation เล่นเกมแล้วจอค้างไปเลย (ไม่ได้ดับนะแต่ค้างอยู่ที่หน้าเดิม)

อยากถามผู้รู้หน่อยค่ะ
    มีหลายอาการมาก เป็นมานานแล้ว แต่บางทีก็เป็นบางทีก็ไม่เป็น
    ตอนนี้เริ่มถี่แล้วค่ะ

อาการของเครื่อง

1.เล่นเกมแล้วจอค้างไปเลย ก่อนค้างจะมีเสียงซ่าๆเหมือนเสียงคลื่นวิทยุ แล้วก็จะมีเสียงอยู่แบบนั้น
    ถ้าไม่กด restart ใหม่ ส่วนภาพทำอะไรอยู่ก็จะเป็นแบบนั้นอยู่เหมือนเดิม แต่จะมีเป็นบางแห่งที่เป็น
    บล็อกๆแล้วก็จอก็จะซ่าๆ เหมือนสีมาผสมกัน เหมือนเวลาดูทีวีแล้วไม่มีสัญญาณจะซ่าแบบนั้น แต่
    อาการที่เป็นคือซ่าเป็นบางแห่ง แล้วก็จะมีเสียงซ่าด้วย เกมที่เล่นคือเกม point blank หรือ
    เกมออฟไลน์ เช่น C&C
    ความถี่ที่เป็น : บางครั้งก็เป็นบางครั้งก็ไม่เป็น ลงwindowใหม่แล้วตอนแรกๆก็ไม่เป็น หลังๆก็กลับมา
    เป็นอีกเหมือนเดิม
    ปล.ลองใช้การ์ดจออีกอัน ลองเล่นประมาณครึ่งวันไม่เป็นไรค่ะ พอใช้การ์ดจอเดิมผ่านไป 2 วันยังไม่เป็นไรเลย แต่หลายวันเข้าก็เป็นเหมือนเดิมอีก เป็นๆหายๆอ่ะค่ะ
    การ์ดจอว่าจะเอาไปเคมอยู่แล้ว เหลือแต่อยากรู้ว่า RAM จะเสียด้วยอะป่าวค่ะ

2.เวลาเปิดคอมมาหน้าแรก โหลดเสร็จนานมาก ปกติไม่นานแต่ถ้าเป็นกรณีนี้จะนานพอโหลดเสร็จ
    หน้าต่อมาแจ้งว่าฮาร์ดดิสถูกลบ หรือมองไม่เห็นฮาร์ดดิส ทั้งๆที่เป็นฮาร์ดดิสตัวใหม่ พึ่งจะไปเคมมา
    และมันก็บอกให้กด F1 to resume พอกด F1 ก็เหมือนจะให้ boot เครื่องใหม่ แต่บางทีพอ restart ใหม่ก็หาย บางทีก็ไม่หายเป็นแบบเดิมแต่เมื่อเดือนก่อนที่เป็นลองถอดแรม ออกมาเช็ดๆแล้วใส่เข้าไปใหม่ก็ไม่ขึ้นมาอีก พอเดือนนี้ก็เป็นแบบเดิม พอถอดแรมมาเช็ดใส่เข้าไปใหม่ ก็หาย แต่อยากให้แน่ใจว่าแรมเสียหรืออะไรเสียกันแน่

สเปคเครื่อง :
    Intel Pentium 4
    CPU 3 GHz
    RAM 1 G
    NVIDIA GeForce 8800 GTS
    Power Supply ENERMAX 500W

ใช้ window xp sp.2
    อัพเดทไดเวอร์ก๊าดจอเป็นปัจจุบันแล้วค่ะ พึ่งไปโหลดมาเมื่อ 2 วันที่แล้วนี้เอง
    Last edited by kuangtong; 12 Apr 2009 at 20:56:13.

OverclockZone Member poypoy's Avatar

พาวเวอร์ ซัพพายไม่พอรึป่าวครับ เพราะ 8800GTS กินไฟอยู่นะครับ
    ไม่งั้นก้อเรื่องความร้อนเพราะรุ่นนี้ร้อนอยู่เหมือนกัน
    ไม่แน่ใจรอผู้รู้ ครับผม

พาวเวอร์ ซัพพาย ENERMAX 500W ค่ะ
    ไม่น่าจะเกี่ยวเพราะเปลี่ยนไปตัวนึงแล้วค่ะ ตัวก่อนหน้านี้ไฟไม่พอเลยเปลี่ยนเป็นตัวนี้ คิดว่าพอแล้วอ่ะค่ะ

อาการเหมือนไฟเดินไม่ค่อยสะดวกนะครับ บางทีมันก็ใช้ได้ บางทีก็ไม่ได้

อาจจะมีขั้วหลวมอยู่บ้างในเครื่อง คอมเวลาใช้ไปนานๆมันก็เป็นบ้างครับ

ยกไปให้ร้านเช็คพวกสายไฟในเครื่องให้ครับ

เช็คเองอาจจะมีเครื่องมือไม่ครบ ให้ช่างเค้าเช็คให้ดีกว่า

หรือถ้าอยากลองเอง ก็ถอดสายในเครื่องออกให้หมด แล้วใส่เข้าไปใหม่

การ์ดจอมันก็ดับได้ครับ ถ้าไฟมันเดินไม่ค่อยดี

OverclockZone Member neo20022's Avatar
    ยอดตาลแถบ จ.เพชรบุรี

ดูที่ความร้อนการ์ดจอครับ ตัว CPU ด้วยถ้าร้อนจัดก็มีโอกาสค้างมากครับ

ลองหาโปรแกรมเทส 3D แล้วดูความร้อนของการ์ดจอดูครับ

OverclockZone Member teezaa69's Avatar
    พิงค์คอมพิวเตอร์ เบตง ยะลา

ลองเช็คสาย hdd ดูคับ

มีโปรแกรมเช็คความร้อนก๊าดจอป่าวคะ อยากได้ลองเช็คดูอ่ะค่ะ
    สาย HDD เช็คหลายรอบแล้วอ่ะค่ะ คิดว่าไม่หลวมนะคะ
    Last edited by kuangtong; 12 Apr 2009 at 21:33:43.

OverclockZone Member neo20022's Avatar
    ยอดตาลแถบ จ.เพชรบุรี

มีโปรแกรมเช็คความร้านก๊าดจอป่าวคะ

ความร้านการ์ดจอไม่มีจะ ลองดูพวก3D mark 03 หรือ06 ดูก็ได้ครับ ถ้าเทสแล้วค้างก็แน่นอน
    http://downloads.guru3d.com/3DMark06...load-1297.html

OverclockZone Member intrinity's Avatar

ตามนี้ครับ
    1.ลงวินโดว์ใหม่ (กรณีมีเครื่องสำรองให้ถอดการ์ดไปเล่นที่เครื่องอื่นแล้วลองไปหลายๆวันครับ)
    ans:ถ้าเจอปัญหาเดียวกัน เอาการ์ดจอไปเคลมได้เลยครับ

2.ถ้าเป็นที่ Hardware มีปัญหา เช่น (beep ไปเรื่อยๆ) สันนิษฐานว่าเป็นที่แรมครับ

3.กรณีนี้อาจจะยุ่งซักหน่อยคือ Bios ของ Mainboard มีปัญหา ตอนที่บูตเครื่องครั้งแรกให้ดูว่าเครื่องฟ้องอะไรหรือไม่
    เช่น CMOS Checksum Error
    Battery CMOS Low!!
    ต้องแก้ตามกรณีครับ

ปล.Hardware มีปัญหา ส่วนอื่นก็จะพลอยมีปัญหาตามไปด้วยครับ
    เน้นที่ VGA Card ก่อนครับ ถ้าเป็นแบบที่คุณบอกปัญหามา

1.ลองวินโดวใหม่ลองลงหลายรอบแล้วค่ะ ตอนแรกๆก็ไม่เป็นหลังๆเป็นเหมือนเดิม
    2.ปี๊ดยาวๆ ไม่มีอาการค่ะ
    3.ไม่มีฟ้องขึ้นแบบที่กล่าวไปข้างต้นค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับข้อมูลทุกๆท่าน
    ว่าแต่งงว่าทำไมเมนบอร์ดถึงได้ทนจัง เราใช้มา 4 ปีแล้วยังไม่พังเลย เหอะๆ

OverclockZone Member Transister's Avatar
    แถวๆเชียร์รังสิต

การ์ดจอร้อนไปน่ะครับหาวิธีลดความร้อนหน่อยเดียวก็หายครับ ไม่ก็แกะออกมาทาซิลิโคนเป่าฝุ่นซะหน่อยนะครับ

Quote Originally Posted by Transister View Post
    การ์ดจอร้อนไปน่ะครับหาวิธีลดความร้อนหน่อยเดียวก็หายครับ ไม่ก็แกะออกมาทาซิลิโคนเป่าฝุ่นซะหน่อยนะครับ
    ค่าา ขอบคุณมากกๆนะคะ แต่หมู่นี้ไม่เป็นแล้วอ่ะค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะแกะฝาเคสออก แล้วเอาพัดลมเป่ามันหรือเปล่า เพราะว่าเห็นหลายๆคนบอกอาจเป็นเพราะความร้อนหนะค่ะ ก็เลยลองเอาพัดลมเป่า ถอดฝาเคสออก ยังไม่เป็นแต่ไม่รู้อนาคตจะเป็นอีกอะป่าว เด๋วถ้าเป็นอีกจะเอาไปเคมแน่นอนค่ะ

OverclockZone Member spynet's Avatar
    พานทอง, ชลบุรี - ดอนเมือง - รังสิต

ทำแบบนั้น ก็อาจอยู่ได้ แต่ไม่เสถียรนักหรอกครับ พัดลมช่วยได้นิดหน่อยเท่านั้น
    ลองทำแบบ ข้างบนบอกน่ะ ดีแล้วครับ

Quote Originally Posted by spynet View Post
    ทำแบบนั้น ก็อาจอยู่ได้ แต่ไม่เสถียรนักหรอกครับ พัดลมช่วยได้นิดหน่อยเท่านั้น
    ลองทำแบบ ข้างบนบอกน่ะ ดีแล้วครับ
    ข้างบนที่ว่านี้คือความเห็นไหนหรอคะ

เง้อ เอาพัดลมเป่าแล้วสรุปยังเป็นเหมือนเดิมค่ะ ค้างอยู่เหมือนเดิม เซ็งจัง

OverclockZone Member rekcah's Avatar

มีลงโปรแกรม daemon tool มั้ยครับ
    ของผมก็มีอาการแบบนี้ เล่นเกมส์(หรือไม่บางทีก็ เล่นเน็ตธรรมดานี่แหละ)
    มันจะค้างนิ่งไปเลย(กด ctrl+alt+del ก็ไม่เป็นผลอะไร ต้อง reset อย่างเดียว)
    ถ้าเปิดเพลงหรือเล่นเกมไว้ เสียงก็จะ loop วนอยู่หยั่งงั้น

เช็ค hardware + ลงวินโดวส์ใหม่ก็แล้ว(แต่ทุกครั้ง ลง daemon tool)

พอเอาออกก็ไม่ค้างอีก 2 อาทิตย์ละ

Quote Originally Posted by rekcah View Post
    มีลงโปรแกรม daemon tool มั้ยครับ
    ของผมก็มีอาการแบบนี้ เล่นเกมส์(หรือไม่บางทีก็ เล่นเน็ตธรรมดานี่แหละ)
    มันจะค้างนิ่งไปเลย(กด ctrl+alt+del ก็ไม่เป็นผลอะไร ต้อง reset อย่างเดียว)
    ถ้าเปิดเพลงหรือเล่นเกมไว้ เสียงก็จะ loop วนอยู่หยั่งงั้น

เช็ค hardware + ลงวินโดวส์ใหม่ก็แล้ว(แต่ทุกครั้ง ลง daemon tool)

พอเอาออกก็ไม่ค้างอีก 2 อาทิตย์ละ
    ไม่ได้ลง daemon tool ค่ะ

Bookmarks

Bookmarks