Announcement

Collapse
No announcement yet.

sempron x2 for Notebook แรง คุ้มค่าไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• sempron x2 for Notebook แรง คุ้มค่าไหมครับ

ก่อนอื่นเลยต้องกล่าวสวัสดีครับ ได้ติดตามเว็บ Overclockzone มานานครับ ตั้งแต่งยังเรียนมหาลัยเลย จบจบมาได้หลายปีแล้ว โดยส่วนตัวใช้ AMD มายาวนานมากครับ ตั้งแต่มหาลัย ก็ใช้ Duron คุ้มมากมาย จนตอนนี้ และขณะนี้ ใช้ Turion 64 ML32 1.8 Ghz ครับ

มาถึงตอนนี้ ผมใช้งานด้านกราฟฟิกเสียเป็นส่วนใหญ่ ซึ่ง Turion ก็ยังตอบสนองผมได้ดี จนกระทั่งมาจริงจังเรื่องถ่ายภาพดิจิตอล กับไฟล์ RAW ที่ใช้พลังประมวลผลค่อนข้างสูง และยัง Filter ใน PS CS3 ซึ่งก็ยังทำได้ดี แต่ใช้เวลาพอสมควร และยิ่งตอนนี้มีงาน VDO Editing ด้วย ก็เหงื่อตกทีเดียวครับ ตอนนี้เลยกำลังมองหา Notebook ตัวใหม่อยู่ครับ พอดีเคยพาเพื่อนไปซื้อ Notebook ที่ใช้ Athlon64 x2 Rm72 (มั้งนะครับ) ลองลงวินโดวส์ ลองรันโปนแกรมพื้นฐานก็เร็วดีครับ ทีนี้มาถึงของตัวเองบ้าง พอดีเห็นมี Notebook ของ Compaq ใช้ซีพียู Sempron X2 ครับ กราฟฟิกเป็น ATI HD3450 ราคาไม่แพงครับ เลยอยากสอบถามว่า สเปคนี้ ถ้าเทียบกับสเปคที่ผมใช้อยู่ (Turion 64 กราฟฟิก Redeon Xpress 200) จะมีประสิทธิภาพแรงขึ้นเยอะพอสมควรไหมครับ และคุ้มค่าการหรือไม่ครับผม ใจจริงอยากได้ Turion x2 ไปเลย แต่อยาก Save เงินไว้สำหรับอย่างอื่นด้วยครับ (เล่นกล้องก็เปลืองมากมาย ) ขอบคุณมากครับ

เรื่องกราฟฟิต ตัวคอมแพคนั่นดีกว่าครับ cpu ผมไม่รู้ข้อมูลครับผม

Comment

เสริมข้างบนหน่อยนึงนะครับ

Sempron X2 ออกมาเพื่อทำตลาดแข่งกับ Celeron Dual Core นะครับ แค่นี้ก็น่าจะรู้แล้วนะครับว่าเป็นยังไง

Comment

ผมว่าดีกว่าพอสมควรนะครับในเรื่องกราฟฟิกนะครับ
        200M ผมก็เคยใช้ครับกับ เครื่อง ของ เอซัท

Comment

ผมว่า ตัวนี้ก็น่าลองนะท่าน

http://www.buysbuy.net/template/a02/...525&qid=474413

Comment

เล่น amd ต้อง turionX2 เท่านั้นครับ สำหรับ nb เทียบเท่า core2duo

Comment

amd

ผมว่า ถ้าได้ athlonx2 64 หรือสูงกว่านี้ จะแล่มเลย ..ผมใช้acer4520 cpuathlonx2 64
              ความจริงรุ่นนี้ cpu turionX2 แต่ผมเปลี่ยนเป็นathlonx2 64 ไม่รุ ใช้มาเกือบปีไม่ดื้อครับ ส่วนประกันหมดไปตอนแงะ turionX2 เอาไปขายแล้วเปลี่ยนเป็นathlonx2 64 นั่นแหละ เปลี่ยนเพราะ
              turionX2 1.6 มาเป็นathlonx2 64 1.9 เปลี่ยนทำไมเนี่ย เห่อๆ

Comment

ขอบคุณทุกท่านๆ สำหรับคำแนะนำครับผม

ขออนุญาติสอบถามเพิ่มเติมครับ ระหว่าง Turion X2 กับ Athlon 64 X2 รุ่นไหนให้ประสิทธิภาพดีกว่าครับ เห็นราคาใกล้ๆกันเลยครับ

Comment

ผมว่า ถ้าได้ athlonx2 64 หรือสูงกว่านี้ จะแล่มเลย ..ผมใช้acer4520 cpuathlonx2 64
                  ความจริงรุ่นนี้ cpu turionX2 แต่ผมเปลี่ยนเป็นathlonx2 64 ไม่รุ ใช้มาเกือบปีไม่ดื้อครับ ส่วนประกันหมดไปตอนแงะ turionX2 เอาไปขายแล้วเปลี่ยนเป็นathlonx2 64 นั่นแหละ เปลี่ยนเพราะ
                  turionX2 1.6 มาเป็นathlonx2 64 1.9 เปลี่ยนทำไมเนี่ย เห่อๆ

แงะ เปลี่ยน CPU ได้ด้วยเหรอ ครับ...

แล้ว CPU for notebook หาซื้อที่ไหนครับ ขายกันประมาณเท่าไหร่ ครับ

Comment

ตอบ

turionx2 จะประหยัดไฟนะกว่านะครับ และรุ่นใหม่กว่าathlonx2 64 ประสิทธิภาพโดยรวม ไม่ต่างกันมากนักครับ ส่วนตัวติดใจathlonx2 64 กับเครื่องเก่าใช้ตัวนี้เหมือนกัน
                    HTML Code:
                    แงะ เปลี่ยน CPU ได้ด้วยเหรอ ครับ...

แล้ว CPU for notebook หาซื้อที่ไหนครับ ขายกันประมาณเท่าไหร่ ครับ
                    แงะได้ครับ ถอดฝาหลังออก อาจต้องลื้อมากกว่านี้ แล้วแต่รุ่น ยี่ห้อครับ ส่วนหาซื้อที่ไหน มือสอง ตามเวปนี่หล่ะครับ ส่วนที่ผมเปลี่ยน แงะมาจากเครื่องเก่าผมเอง เก่าแต่ไม่ขาย เก็บไว้เป็นอนุเสาวรีย์ ไม่ใช่ไว้เป็น อะไหล่ครับ อุปกรณ์ หลายอย่างยังใช้ได้ ขายก็ไม่ได้ราคาแล้วล่ะครับ

Comment

ตามนั้น

Comment

- http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=290497

-ถ้าคุณมอง NB ของ คอมแพคอยู่ แล้ว CPU เป็นของ AMD ในราคาไม่สูงนัก
                        ตัวนี้เลยครับ ผมเพิ่งซื้อให้หลานมา Compaq "CQ40-104AX" ราคา(ราคาที่ผมซื้อมา 15,900.- รวม Vat. แล้ว ร้าน Global Solution พันทพย์ประตูน้ำ)

- http://www.bangkokspace.com/content....&id=CQ40-104AX
                        - http://www.****************/notebook/1560-Compaq+Presario+CQ40-104AX+%5BFR781PA$AKL%5D.html

CPU TurionX2 (RM70) 2.0 GHz. (ใน NB แรงกว่า AthonX2 ครับ)
                        VGA การ์ดจอแยก ATI3450 กับแรม 256 MB พอได้ในราคาระดับนี้
                        แถมไม่ต้องกังวลเรื่อง Heat Cycle(NVidia) ด้วย

ลองพิจารณาดูครับ
                        Last edited by notans; 18 Apr 2009, 19:55:47. Reason: แก้ไข Link

Comment

Working...
                        X