overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: สิลิโคลนที่ชิฟการ์ดจอมันแข็งแล้วเปลี่ยนได้ไหมคับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

Default ซิลิโคลนที่ชิฟการ์ดจอมันแข็งแล้วเปลี่ยนได้ไหมคับ

ไม่รู้ว่ามันใช้สิลิโคลนะรรมดาได้ไหม พอดีแกะเครื่องออกมาทำความสะอาดเลยอยากรู้ว่าการ์ดจอมันแกะยังไงและเวลาใส่มันต้องดันเอียงเหมือนเวลาใส่Ramไหมคับ หรือว่าวางลงไปแล้วค่อยดันเข้าslot คือมันดันยากจังไม่รู้มันติดอะไร
    Last edited by saksith; 14 Apr 2009 at 12:06:07.

artonline's Avatar

ถ้าผมจำไม่ผิด silicone แบบนั้นเรียกว่า thermal plate (มันมีคุณสมบัติคล้ายกาว แต่ก็ช่วยระบายความร้อนได้เช่นกัน) เอา silicone ปกติ มันน่าจะใช้ได้นะครับ เอาว่าถ้าคิดว่ามั่นใจก็ทำได้เลยนะครับ วิธีใส่ก็ใส่ตรงๆ ได้เลยนะ แล้วมันจะมีขา ก็ล๊อคให้แน่นๆ นะจ๊ะ จริงๆส่วนนั้นไม่ต้องก็ได้นะถ้าจะทำความสะอาดจริงๆ

OverclockZone Member saksith's Avatar

Quote Originally Posted by artonline View Post
    ถ้าผมจำไม่ผิด silicone แบบนั้นเรียกว่า thermal plate (มันมีคุณสมบัติคล้ายกาว แต่ก็ช่วยระบายความร้อนได้เช่นกัน) เอา silicone ปกติ มันน่าจะใช้ได้นะครับ เอาว่าถ้าคิดว่ามั่นใจก็ทำได้เลยนะครับ วิธีใส่ก็ใส่ตรงๆ ได้เลยนะ แล้วมันจะมีขา ก็ล๊อคให้แน่นๆ นะจ๊ะ จริงๆส่วนนั้นไม่ต้องก็ได้นะถ้าจะทำความสะอาดจริงๆ
    ใส่เรียบร้อยแล้ว อิอิมันใส่แบบเดียวกับRAMจ้า ต้องสอดแบบเอียงให้เข้าล๊อคดังแก็ก(ตกใจนึกว่าอะไรหัก 55+) แล้วค่อยกดลงไปมันจะมีกาว2หน้า ติดมาให้ด้วยเอาไว้ช่วยยึดแล้วค่อยขันน๊อต คับ อิอิไม่แกะไม่รู้นะเนี่ย เรียนรู้ๆๆๆ

แต่สิลิโคลน นี่ผมลองใช้แบบเดียวกับCpuคับ พอดีผมมีอยู่หลอดนึง 150 บาทแน่ ไม่รู้ดีป่าวเป็นหลอดสลิงค์ใหญ่เลย แต่งานasusเนียบมากสิลิโคนไม่มีเลอะเลยอ่าใส่ได้พอดีจริงๆ พอแกะการ์ดจอได้เลยคิดว่าถ้ามีตัวอื่นที่ใส่กันได้แต่แรงกว่าก็น่าลองดูไม่ใช่น้อย อิิอิ

นี่เลยคับที่ผมใช้กับPCซื้อมานานแระ เหมือนกันทุกอย่างเป๊ะเลยคับ เหอๆๆ ช่วยดูให้หน่อยนะว่า เจ๋งไหมคับคุณสมบัิติของมันดีไหม เจอจากเว็บนอกเลย ซื้อมา150บาท แต่ในนี้ขาย2 เหรียญกว่าเอง 55+
    http://www.pchub.co.in/uph/laptop/44...op-Gadget.html

จะเอามาใช้กับชิฟการ์ดจอโนตบุคไหวไหม

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ผมซื้อ mx-2 มาใส่มันทั้ง cpu และการ์ดจอเลยเครื่อง 5920G
    ปล่อย cpu idle ไว้ (T7300) อุณหภูมิต่ำสุด 38 องศาเซลเซียสเลย เหอะๆ
    Last edited by sandy207; 13 Apr 2009 at 18:22:31.

ซิลิโคลนของอะไรดีที่สุดอ่า

Quote Originally Posted by sandy207 View Post
    ผมซื้อ mx-2 มาใส่มันทั้ง cpu และการ์ดจอเลยเครื่อง 5920G
    ปล่อย cpu idle ไว้ (T7300) อุณหภูมิต่ำสุด 38 องศาเซลเซียสเลย เหอะๆ
    เปลี่ยนตอนที่มันแข็งๆแล้วรึป่าวคับ
    แล้วซิลิโคลนเนี่ยเราเอาไปแช่เย็นจะได้ไหม คือในความคิดจะให้มันเย้นๆเข้าไปอีกเวลามาทามันจะได้ลดอุณหภูมิได้เยอะ
    Last edited by saksith; 13 Apr 2009 at 19:02:02.

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ตอนผมถอดออกมาดู เหมือนกับเขาทาซิลิโคนสองแบบมาให้ครับ เนื้อมันไม่เข้ากัน

ก็เลยจัดการเอาของเก่าออกให้หมดแล้วใส่ mx-2 แทน

ส่วนที่ว่าเอาไปแช่เย็นแล้วดีรึเปล่า
    คือซิลิโคนนี่มันทาแค่ครั้งเดียวก็อยู่ที่ cpu หรือ vga ตลอดนี่ครับ แล้วเวลาก่อนเปิดเครื่องจะเอาไปแช่น้ำได้ยังไง - -"

แต่วิธีลดอุณหภูมิได้แน่ ๆ คือ
    - เปลี่ยนซิลิโคน
    - เปลี่ยน cpu หรือ vga ให้มันมีสถาปัตยกรรมเล็กลงนี่ช่วยได้มากครับ
    - เปลี่ยนรูปแบบการระบายความร้อน เช่น เปลี่ยนพัดลม , เปลี่ยนรูปแบบ heatpipe
    - เปลี่ยนบอดี้ให้ไม่อมความร้อน

OverclockZone Member poomnewgen's Avatar

ผมเปลี่ยนการ์ดจอ จาก8400m g มาเป็น8600m gt ปรากฏว่า mx-2 เอาไม่อยู่ครับ แต่เฉพาะเวลาเล่นเกมกราฟฟิกสงๆนะครับ

Quote Originally Posted by sandy207 View Post
    ตอนผมถอดออกมาดู เหมือนกับเขาทาซิลิโคนสองแบบมาให้ครับ เนื้อมันไม่เข้ากัน

ก็เลยจัดการเอาของเก่าออกให้หมดแล้วใส่ mx-2 แทน

ส่วนที่ว่าเอาไปแช่เย็นแล้วดีรึเปล่า
    คือซิลิโคนนี่มันทาแค่ครั้งเดียวก็อยู่ที่ cpu หรือ vga ตลอดนี่ครับ แล้วเวลาก่อนเปิดเครื่องจะเอาไปแช่น้ำได้ยังไง - -"

แต่วิธีลดอุณหภูมิได้แน่ ๆ คือ
    - เปลี่ยนซิลิโคน
    - เปลี่ยน cpu หรือ vga ให้มันมีสถาปัตยกรรมเล็กลงนี่ช่วยได้มากครับ
    - เปลี่ยนรูปแบบการระบายความร้อน เช่น เปลี่ยนพัดลม , เปลี่ยนรูปแบบ heatpipe
    - เปลี่ยนบอดี้ให้ไม่อมความร้อน
    หมายถึงจะเก็บสิลิโคนไว้ในตู้เย็นอ่าจ๊ะ ไม่รู้ได้ป่าว

Quote Originally Posted by poomnewgen View Post
    ผมเปลี่ยนการ์ดจอ จาก8400m g มาเป็น8600m gt ปรากฏว่า mx-2 เอาไม่อยู่ครับ แต่เฉพาะเวลาเล่นเกมกราฟฟิกสงๆนะครับ
    โอ้วขาโหด เปลี่ยนมาเท่าไหร่อ่ะคับ หาได้จากที่ไหน

Quote Originally Posted by poomnewgen View Post
    ผมเปลี่ยนการ์ดจอ จาก8400m g มาเป็น8600m gt ปรากฏว่า mx-2 เอาไม่อยู่ครับ แต่เฉพาะเวลาเล่นเกมกราฟฟิกสูงๆนะครับ
    เพราะว่าการออกแบบตัวเครื่องเพื่อระบายอากาศไม่ดีครับ ปกติเครื่องที่ใส่ 8400M G ก็ร้อนอยู่แล้ว

เครื่องผมนี่ 5920G มันระบายดีเฉพาะ cpu ครับ เคยลองสังเกตุหลายทีแล้วเล่นอะไรหนัก ๆ แล้วไปเปิด HWMonitor ดู อุณหภูมิ cpu ลงเร็วกว่าการ์ดจอมาก ๆ เพราะว่าช่องระบายลม cpu มีซิงค์ แล้วก็ช่องมันออกตรง ๆ (ของการ์ดจอจะแยก heatpipe กันแถมไม่มีซิงค์ด้วย แล้วช่องมันดันหันเฉียง ๆ ลงล่างครับ กำจริง ๆ)

OverclockZone Member poomnewgen's Avatar

โอ้วขาโหด เปลี่ยนมาเท่าไหร่อ่ะคับ หาได้จากที่ไหน
    ซื้อจากอีเบย์ครับ ประมาณ 5800 บาท รวมค่าส่งก็ประมาณ6200 บาท เพราะส่งมาจากในอเมริกา ในไทยพวกการ์ด MXM หายากครับ ถ้าไปถามพวกร้านรับเปลี่ยนสุดท้ายผมว่าเขาก็ต้องสั่งจากเมืองนอก(และราคาแพงกว่า6200แน่นอน)
    ซื้อเปลี่ยนเองดีสุดครับ เพราะมันเปลี่ยนง่ายมากๆ(ถ้าเป็นMXM)

ราคาถูกกว่าอันที่เจออีกนะเนี่ย 200 $

Bookmarks

Bookmarks