overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: เลือกไม่ได้สัก ที 6 ตัวนี้ ช่วยออกความเห็นหน่อยคับ

OverclockZone Member

Default เลือกไม่ได้สัก ที 6 ตัวนี้ ช่วยออกความเห็นหน่อยคับ

อ่าคือตอนนี้ผมเหลือ notebook ที่กำลังตัดสินใจจะซื้ออยู่น่ะครับ มี

DELL
    XPS M1340..
    XPS M1640 ดี

Benq
    Joybook S57-LM01..
    Joybook S42

ขอโทษทีครับผิดไปนิด(ตอนแรกเขียน s45)

Asus
    F80S-4P119C..

Lenovo
    Y430 / P8600..

เรื่องราคาไม่มีปัญหาครับ
    ผมเน้นใช้นอกบ้านน่ะครับ
    ส่วนใหญ่ทำพวก อิลาส โพดต้ชอบ ดูหนัง เล่นเน็ต
    นานๆทีจะ ตัดต่อวีดีโอทีครับ

ขอบคุณมากครับทุกความเห็น แอบรักพี่เสียดายน้องฮาๆ
    Last edited by akeplatong; 13 Apr 2009 at 17:49:05.

OverclockZone Member saksith's Avatar

S57 คุ้มสุด

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ส่วนตัวผมดูจากการทำงานแล้ว
    XPS M1340 แม้จะเสป็คดีเอาเรื่องก็จริง แต่ขนาดจอ 13 นิ้วไม่ค่อยเหมาะกับงานเท่าไหร่ครับ
    ถ้าจะถอยตัวนี้ ผมว่าจำเป็นมากที่จะต้องมี LCD อีกซํกตัวเพื่อต่อทำงานกัน
    ข้อดีคือเหมาะสมกับการใช้งานนอกสถานที่ครับ

ส่วน DELL XPS M1640 จอใหญ่การ์ดจอแรง เหมาะกับการทำงานมาก
    แต่ก็ไม่เหมาะกับการเน้นใช้นอกบ้านเท่าไหร่กับการจะแบกจอ 16 นิ้วไปๆมาๆ

F80S-4P119C ถ้าเป็นผม ผมจะตัดตัวนี้ออกไปเลยครับ ไม่ใช่ว่าผมคิดว่า Asus ไม่ดีนะครับ
    แต่น่าจะเป็นที่ความเสถียร กับข้อจำกัดของชิพเซ็ต Sis มากกว่า เพราะว่าในช้อยที่ให้มา
    ส่วนใหญ่จะเป็นชิพเซ็ต Intel เจ้าของ CPU ทำชิพเซ็ตเองอุ่นใจกว่าเยอะครับ

Joybook S57-LM01 NB ตัวนี้แรงอยู่ครับจริงๆก็ถือว่าค่อนข้างเบาด้วย แถมยังมีการ์ดจอที่แรง
    แต่คอนเซ็ปต์ที่ผมนึกถึง S57 คือของความแรงในราคาย่อมเยาว์ แม้ว่าจะสามารถใช้งานได้ไม่มี
    ปัญหาแต่อย่างใด แต่เท่าที่ผมจับๆ Body มันดูแล้ว รู้สึกว่าค่อนข้างเปราะไปหน่อยครับ
    ( ยิ่งก้านฝาพับด้วย ถ้าปิดแรงไม่ระวังยามที่ต้องรีบเร่งกับการเก็บ มีหวังอายุสั้นแน่ )
    อาจจะต้องใช้อย่างทะนุถนอมพอสมควร ตัว S57 ผมว่าเหมาะกับคอเกมเมอร์
    คอหนัง HD ที่ไม่ได้เน้นการทำงานแบบพกไปๆมาๆมากนัก

Joybook S45 <-- คงหมายถึง S42 รึเปล่าครับ? ถ้าเป็น S42 ซํก Lm22 ผมคิดว่าน่าจะ
    เหมาะสมพอสมควรเลยกับโจทย์ที่คุณให้มา เพราะมีระบบไฮบริดประหยัดพลังงาน ตัวเครื่องก็เบา
    พกพาสะดวก เสป็คก็ค่อนข้างแรงครับทำได้หลายอย่างดี

Y430 / P8600 <-- ตัวนี้ถ้าโจทย์นี้เลยนะครับ ตัวนี้คือตัวเลือกคู่แข่งตัวฉกาจกับ S42 เลยทีเดียว
    เพราะถ้าใช้งานด้านกราฟฟิก DDR3 จะเหมาะสมกว่า และ VGA 9300 GS ก็เพียงพอที่จะแสดงผล
    กับการทำงานโดยรวมอย่างพอดิบพอดีแล้วครับ ( เหลือเฟือ ) อีกทั้งยังค่อนข้างแข็งแรงด้วย
    ผมเคยจับๆของเพื่อนผมที่เค้าถอยมา รู้สึกเลยว่าดูมั่นคงแข็งแรง ( แต่ยัง************งชั้นกับ Thinkpad )

ผมสรุปจากความคิดของผมเองนะครับ ในฐานะ AssetArt ที่พก NB ไปๆมาๆบ่อยๆ
    เหลือ 3 เครื่องคือ
    1 XPS M1340 ถ้าผมไม่มีรถ และเดินทางบ่อยจริงๆก็คงต้องยอมทรมารนิดนึงเวลาทำกราฟฟิก
    ในจอขนาด 13 นิ้ว แต่ผมพอใจกับเสป็คและความคล่องตัวที่ NB ตัวนี้มอบให้ครับ
    2 Y430 / P8600 กรณีที่ผมเดินทางบ่อย แต่ไม่ได้ว่าจะต้องใช้ NB ระหว่างเดินทาง
    แบบว่ามีสถานที่ตั้งใช้บ้าง ตัวนี้น่าสนที่สุดครับ
    3 S42 Lm22 คงเพราะสายเลือดเกมเมอร์อันน้อยนิดในตัวผม ( เพราะเป็น Asset Art บริษัทเกม )
    ก็ยังติดใจกับการแสดงผลระดับ 9600 GT การทำงานนั้นอาจจะด้อยลงมานิดนึง แต่ก็คงไม่มาก
    แต่ก็ระวังเล่นเกมส์จนเสียงานนะครับ หุๆ
    Last edited by pattyna; 13 Apr 2009 at 17:48:28.

OverclockZone Member saksith's Avatar

แต่ถ้าF80s เป็นชิฟintelเหมือนเดิมละก้ แจ่ม

OverclockZone Member pattyna's Avatar

^
    ^
    นั่นสิครับ เสียดายๆ

xps 1340
    กาดจอมันร่น 9500 มันจะมีปัญหา heat cycle หรือเปล้าวเอ๋ย
    ผมคุ้นๆว่ามัน Hybrid SLi ได้น่ะคับ

OverclockZone Member spiderkids's Avatar
    นิคมฯ ลาดกระบัง, กรุงเทพ

สนับสนุน XPS M1340 ปัญหา Heatcycle เกิดกับ 8400, 8600 ของผมก็เข้าข่าย เคลมไปรอบล่ะ

ผม เลือก Y430 ครับ ได้แรมDDR 3 Vga9300Gs ก็พอแล้วครับรูปทรงผม ชอบ Y430 มากกว่า BEnq ส่วนราคา สมเหตุ ไม่ สูงมาก

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by akeplatong View Post
    xps 1340
    กาดจอมันร่น 9500 มันจะมีปัญหา heat cycle หรือเปล้าวเอ๋ย
    ผมคุ้นๆว่ามัน Hybrid SLi ได้น่ะคับ
    9500 ก็อยู่ในข่ายนะ

เป็นผมเอาs42 ถ้าพกพาบ่อยเพราะเบา แถมมีระบบไฮบิดประหยัดไฟและลดความร้อนทำให้ใช้งานแบตนอกสถานที่สบายๆ( 4ชมครึ่ง)

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

S57ครับ จอ16:9 แค่ดูหนังก็กินขาดแล้ว

OverclockZone Member ExTremeZ's Avatar

ผมก็ว่าแนะนำS57ครับ การ์ดจอยังไปได้ไกลกว่าเครื่องอื่นๆ และถ้าเป็นผมจะพยายามเลี่ยง nVidia ก่อนเลย

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    S57ครับ จอ16:9 แค่ดูหนังก็กินขาดแล้ว
    แต่คือเท่าที่ผมรู้คือมันอยู่ได้ประมาณ 2 ชมเองหรือเปล่าว

Asus
    F80S-4P119C..

เชียร์ครับ ชอบเป็นการส่วนตัวสำหรับ ASUS

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

พกพา บ่อยๆ อย่าเอาเลยคับ S57

แต่ถ้า แค่เอาไปที่ทำงาน เช้า-เย็น รถยนต์ ก็จัดเลยคับ

แบต อยู่ได้ไม่นานเพราะ จอมานหย่ายยยยย

Bookmarks

Bookmarks