overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: เครื่องเปิดไม่ติดครับ รบกวนด้วย

OverclockZone Member

Default เครื่องเปิดไม่ติดครับ รบกวนด้วย

เครื่องผม พอเวลาเสียบปลั๊ก จะมีพัดลมหมุนประมาณ3-5วินาที แล้วก็ดับ (ยังไม่ได้กด Power SW)

พอกด Power SW แล้ว ก็จะติดประมาณ 5 วินาที แล้วก็ดับ

ผมลองเปลี่ยน Power Supply แล้วก็ไม่หายครับ

AMD 2800+ Sempron
    RAM 128+128+256
    HDD 80GB
    ComboDrive LG
    PSU 400 Watt

ช่วยที่ครับผม

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

อาการนี้ผมเคยเจอมาครั้งนึงครับ เมนบอร์ดพัง

Mainboard เพิ่งเครมมาเลยครับ คราวที่แล้วรอ CPU ประมาณ 2 เดือน กลับมาบ้านพังอีกแล้วหรอ T_T

ปล.ไฟเขียนตรงMB ติดครับ จะดูยังไงว่าพังอ่าครับ

ถอดแรมออก ถ้าไม่มีเสียงเตือนแสดงว่าพัง

แต่อาการเหมือน psu พังมากกว่า

เห็นว่าเปลี่ยนแล้ว แน่ใจเป่าว่าตัวใหม่ไม่เสีย

เอาจากเครื่องที่ใช้ได้มาหน่ะครับ

ร้าน Busitek เด่วนี้บริการห่วยจริงๆครับ คุย MSN อยู่พอถามว่าเครมนานมั้ย ก็ออกไปเลย

พอโทรไปถามปัญหาแบบนี้ก็จะให้ไปที่ร้านลูกเดียวไม่ได้บอกว่าปัญหาเกิดจากอะไรได้บ้างเลย

ปล.เครื่องนี้ผมเพิ่งเครมมาใช้ไม่ถึงเดือนครับ
    CPU รอเครมมา 2 เดือน
    MB ร้านให้อัพเปลี่ยนยี่ห้อ ของใหม่

วันนี้คุยกัน ร้านบอกว่าไม่มีของ แสดงว่าผมต้องรออีกแล้วสิเนี่ย -*- เซ็งจริงๆขอระบายหน่อย
    เพื่อนผมเกิดลักษณะคล้ายแบบนี้ แต่ร้านของเพื่อนผมเจ้าของเค้ารับซื้อคืนในราคาปกติ แล้วให้จ่ายเงินส่วนต่างเป็น Core2DUO น่าอิจฉาชะมัด

ถอดแรมแล้วครับ บอร์ดร้อง แต่ไม่ถึง 10 วิก็ดับ แล้วอยู่ๆก็ติดเองใหม่ PSU ผมลอง3ตัวแล้วเหมือนกันหมดเลยครับ

อาการเหมือน psu พังเลยครับ แต่ตัวที่เอามาเปลี่ยน มันของดีป่ะครับ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

อาการคล้ายๆกัน แต่ผมยังเปิดติด แล้วไป Disable power loss อะรัยซักอย่างนี่ล่ะคับ

หรือไม่ก็ลอง เสียบปลั้กทิ้งใว้สักพักแล้วค่อยเปิด อย่าเสียบแล้วเปิดเรย

เสียบไว้แล้วก็อาการเดิมเลยครับ โทรไปถาม DCOM เค้าบอกให้ลองเสียบ cpu ดีๆ ผมก็แงะออกมาเสียบใหม่แล้ว อาการก็คงเดิมครับ -*-

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

ยกเข้าร้านโลด ก่อนที่อะไรๆจะไปมากกว่านี้ครับ

เซ็งเลยครับพี่น้อง

OverclockZone Member torwash's Avatar

ผมเคยเป็นครับ ตอนนั้น psu พังแล้วไปซื้อ psu ยี่ห้อถูก ๆ มาใช้

ก็เปิดไม่ติดมีแต่ไฟเขียว บางทีก็ติดบ้างไม่ติดบ้าง พอครั้งหลัง ๆ พัดลม Case ไหม้ไป 2 ตัว

โชคดีคอมไม่พัง ผมคิดว่าไฟมันนะจะจ่ายเกินบ้าง น้อยบ้าง

คราวนี้เลยไปซื้อ psu ของมียี่ห้อหน่อย หลังจากนั้นก็ เปิดติดตลอดไม่มีปัญหาเลย ครับ

OverclockZone Member zman's Avatar

ลองเปลี่ยนสวิชดูรึยัง ง่ายๆ คือเอาสวิช restart มาใช้แทน power on ดู
    รึไม่ก้อลอยสวิชเวลาเปิดก้อใช้ไขควงจิ้มเอา ... ลองดูนะครับ

[QUOTE=jesterz;407185]เครื่องผม พอเวลาเสียบปลั๊ก จะมีพัดลมหมุนประมาณ3-5วินาที แล้วก็ดับ (ยังไม่ได้กด Power SW)

พอกด Power SW แล้ว ก็จะติดประมาณ 5 วินาที แล้วก็ดับ

ผมลองเปลี่ยน Power Supply แล้วก็ไม่หายครับ

ผมเจอบ่อยครับ เจอกับเครื่องที่ปุ่มเปิดปิดเครื่องค้างน่ะครับ

คือ เหมือนกับว่ากดเปิดแต่กดอยู่อย่างนั้นไม่ยอมละปุ่ม

พอครบ 4 วิ มันก็ดับตามปกติที่ตั้งค่าไว้ในไบออสน่ะครับ

วิธีเช็ค ลองถอดสาย สวิทซ์ที่เสียบอยู่กับ คอนเนคเตอร์ที่เมนบอร์ดออก

แล้วก็ลองหาอะไรไปสะกิดให้ไปมันเชื่อมกัน เป็นการเปิดเครื่องแทนสวิทซ์น่ะครับ

สกิดแค่พอติดแล้วก็ละเลยนะครับ

ถ้าเครื่องเปิดใช้งานได้ปกติก็ น่าจะเสียที่สวิทซ์ครับ

เปลี่ยนมาใช้ปุ่มรีเซ็ท เป็นตัวเปิดเครื่องแทนก็ดีนะครับ ถูกกว่าซื้อเคสใหม่

หรือต่อสวิทซ์ใหม่ก็ได้ครับ 25-30 บาทเอง

OverclockZone Member kenobi99's Avatar

เมนบอร์ดพังครับฟันธง
    อย่าคิด ว่าของเคลมที่ได้จากร้านเป็นของใหม่ครับ
    มันคือของ repair แล้วเอามา repack ใหม่ครับ
    บ่อยครั้งครับ ที่เคลม M\B แล้วได้ของพังมา
    ผม เคยเจอมาแล้วครับ เปลี่ยนให้วุ่นไปหมด ด้วยไว้ใจว่า M\B เพิ่งเคลมมา
    สุดท้าย M\B นั่นละพัง จับเคลมโลดครับ

Super Moderator

พังกันมาตั้งแต่ 3 ปีที่แล้ว...

OverclockZone Member lamai's Avatar

บระเจ้าปี 2007 ยังขุดขึ้นมาได้

Bookmarks

Bookmarks