overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ช่วยที ครับ โดนไวรัส เซ็งมาก ใครเซียน เข้ามา ด่วนเรย หมดปัญญา

OverclockZone Member garb's Avatar

Default ช่วยที ครับ โดนไวรัส เซ็งมาก ใครเซียน เข้ามา ด่วนเรย หมดปัญญา

ช่วยที ครับ โดนไวรัส เซ็งมาก ใครเซียน เข้ามา ด่วนเรย หมดปัญญา
    คือ่า ผม ลง วินโด้ใหม่ก็ไม่หาย อาการเป็นเเบบนี้
    เข้า ie fire fox เล่นไป ไม่กี่วิ จะดับ เข้าใหม่ก้ดับ
    เข้า taskmanager ไม่ได้ เข้าได้ เเต่ ไม่กี่วิก้ ดับ ตามเคย เปิด บางโปรเเกรมจะดับ
    msn เปิด เข้าไมไ่ด้
    เหมือน มัน เป็นไวรัส ปิดโปรเเกรม เข้า เเปีบเดียวก็ดับ อีกอย่าง
    ลง เเอนตี้ ไวรัสไมไ่ด้ ด้วย โปรเเกรมอิ่นเสือก ลงได้
    ใครเเก้ได้มั่งครับ ช่วยที

OverclockZone Member aeynoiiz's Avatar

หาโหลด kaspersky 7.xxx แบบ Portable นะ ได้ชัว

OverclockZone Member garb's Avatar

คือว่า มันฉลาด ลงโปรเเกรม ไมไ่ด้เรย ดับ ตลอด ลงใหม่ก็ดับ

สรุปก็คือ run โปรเเกรมไร มันจะ ดับ คับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

แน่ใจเหรอครับว่าใวรัส ผมว่าลองเช๊คพวกฮาร์ดแวร์ ดูหน่อยมั๊ยครับ

ดับ นี่คือ โปรเเกรมมัน ปิด ลงไปเอง นะ ครับ ไม่ใช่ เครื่องดับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by garb View Post
    ดับ นี่คือ โปรเเกรมมัน ปิด ลงไปเอง นะ ครับ ไม่ใช่ เครื่องดับ
    ง่า ฟอร์เมตลงใหม่ก็ไม่หายเหรอครับ เอางี้ ถ้ามีข้อมูลไม่มาก+ไม่คัญ ก็ฟอร์เมตทิ้งทุกไดร์ท
    ไม่งั้นก็เลาลงเสร็จ อย่าเพิ่งเปิดไดร์ทอื่น ลงเอนตี้ใวรัส ฮัพเดท สเกนก่อนเลย ทุกไดร์ท ลองดูนะครับ

OverclockZone Member

อาการนี้น่าจะโดน sality ล่ะครับ เกาะทุก .exe และทุกไดรฟ์ ทางแก้ที่ดีที่สุดคือ ฟอร์แมตทั้งลูกแล้วลงใหม่ล่ะครับ ลองค้นหาเพิ่มเติมได้ ในอากู๋นะครับ

OverclockZone Member taomar's Avatar

อันดับแรกทำใจ

เพราะวิธีการเดียวคือ

ฟอเมตทิ้งทุกสิ่ง

ทุกอย่าง

ลาก่อนพอเสียที

ฮือฯฯ

มันคือวิธีการเดียวง๊าบ

เสียใจด้วยนะ

แล้วจากนั้นค่อยลงสะแกนไวรัส

อะไรมากมายก็ว่ากันไป

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

ไวรัสอะไรเนี้ย ไปเจอยังไงครับ ผมจะได้ระวังตัว

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ถ้าเวลาเยอะ ลองพยายามลง Ubantu ในใดร์ C ให้ใด้

เข้าอูไปลบโฟลเดอร์ที่ไม่เคยเห็นในไดร์อื่น

แล้วลงวินใหม่

OverclockZone Member rattanapon's Avatar

เออน่ากัวว่ะไวรัสตัวนี้ ฟอร์แมตให้หมด55555

OverclockZone Member merlix's Avatar

ไวรัส พวก win32/sality พวกนี้ร้ายนักผมเคยโดนมันจะเกาะทุกไฟล์ที่เปน exe ทุกไดฟ์ไปเรื่อยๆ ลง window ใหม่ format ทีต้อง format ทั้งลูกไม่งั้นมันไม่หมด มีวิธีแก้ อย่างง่ายคือเอาฮาดดิสเราไปจั้มเครื่องอื่น เครื่องที่มีโปรแกรมป้องกันและอับเดดล่าสุด แสกนแล้วลบ หรือใช้โปรแกรมกำจัดเสิทดูในกูเกิ้ลคับ ต้องทำหลายขั้นตอน มันร้าย

ลองใช้ McAfee.VirusScan.Enterprise.v8.7i.Retail ดูสิครับ ที่ออฟฟิตติดไวรัสบ่อย ใช้ตัวนี้ scan ช่วยได้เยอะมากครับ แต่มันจะใช้เวลาในการอัพเดทนานหน่อยเท่านั้นเอง

ถ้าใช้ win32/sality จริง ดาวน์โฆลดตัวรีมูฟที่ --> http://www.google.com/url?sa=t&sourc...ZBEvrq1MzHjVtw

หรือลองเช็ค อาการต่อไปนี้...คือลักษณะของคอมพ์ที่ติดไวรัส

แต่ถ้าไม่ใช่ ลองรีสาตร์ท ตรวจเช็ค ทำความสะอาด+เป่าฝุ่น Hardware ในเคสออกดู บางทีมันอาจจะไม่ใ่ช่ไวรัสเสมอไปนะครับ

Bookmarks

Bookmarks