Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือครับเล่นเน็ตไม่ได้ Dns error

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือครับเล่นเน็ตไม่ได้ Dns error

คือผมอยู่หอและใช้เน็ตที่หอ ผ่านสาย lan ครับ

อยู่มาวันนึง ผมเปิด IE มันเล่นไม่ได้ซะงั้นทั้งๆที่ เมื่อคืนยังเล่นได้อยู่เลย

เวลาเปิด IE ผมสังเกตเห็นข้อความข้างล่าง แว๊บๆ ..../.../dnserror

และก็ไม่ทราบสาเหตุ บอกให้เจ้าของหอเค้าลองเปิด/ปิด router หลายครั้งแล้ว

แต่ก็ยังเกิดปัญหาเดิม

(ปัญหาของผมไม่ใช่ limit connect รวมทั้ง ไม่ได้โดน netcut และผมลองแก้โดยเปลี่ยน ip แล้วครับ แต่ก็ไม่ได้มีไรดีขึ้น)

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยนะครับ ว่าจะแก้ไขอย่างไร ขอบคุณครับ

แล้วห้องอื่นใช้ได้รึเปล่าครับ

Comment

ผมเป็นม่ะวานครับ ดูไปดูมา สาย LAN พังครับ ลองเชคสายดูยังว่า เอาไปเสียบเครื้องอื้นแล้วเน็ตติดมั้ย -*-

Comment

ลอง reset router ดูคับ หรือเอาตัวอื่นมาลอง ถ้าคิดว่าเป็นที่ DNS ของ ISP ก็ลองใช้บริการ opendns ดูครับแจ๋วจริง

Comment

Originally posted by logoteen View Post
          แล้วห้องอื่นใช้ได้รึเปล่าครับ
          เป็นทั้งหอครับ

Comment

Originally posted by venus View Post
            ลอง reset router ดูคับ หรือเอาตัวอื่นมาลอง ถ้าคิดว่าเป็นที่ DNS ของ ISP ก็ลองใช้บริการ opendns ดูครับแจ๋วจริง

คือ ลองแล้วครับ reset แล้วครับ แล้ว (ลองใช้บริการ opendns ดูครับแจ๋วจริง)

มันคือไรแล้วทำไงครับ -*-

Comment

ดันครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

เป็นที่เน็ตป่าวครับ?

ลองไปที่ My network places>>Lan ที่ใช้คลิกขวา properties>>ใน dns server ใส่
                ของ Maxnet
                202.69.137.137
                202.69.137.138
                ของ Maxnet สำรอง (Ji)
                203.130.159.20
                203.130.159.21

จริงๆมันต้องดูที่เราเตอร์ด้วย

เช่น เอาคอมไปเสียบเราเตอร์ตรงๆ เครื่องเดียว เล่นได้มั้ย?
                ไฟเราเตอร์ ติดครบมั้ย?
                ดูในหน้าเราเตอร์ มีการเชื่อมต่อปกติมั้ย?

แต่ถ้าใส่DNSเล่นได้ ไม่เราเตอร์เอ๋อ ก็ เน็ตที่ใช้ มันเอ๋อ ไม่ให้DNS หรือ DNS server เน่าอยู่

แต่ไม่รู้ว่า เน็ตหอ อาจจะมีserver ขวางไว้ก่อนจ่ายให้ในหอ ก็ต้องไปเช็คด้วย
                Last edited by Zepherous; 14 Apr 2009, 23:28:25.

Comment

ขอบคุณท่าน Zepherous มากครับเดี๋ยวผมจะลองดูนะครับ ได้ไม่ได้ยังไงเดี๋ยวมาถามอีกทีนะครับ

Comment

Working...
                  X