overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: all in 1 class_n vs modem+wireless router class_G เลือกแบบไหนดีครับ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Question all in 1 class_n vs modem+wireless router class_G เลือกแบบไหนดีครับ

- พอดีมีงบประมาณอยู่3พันครับ
    - ที่บ้านมี2ชั้น ชั้นบนใช้nbตัวรับg ชั้นล่างpcตัวรับยังไม่ได้ซื้อ
    - เดินสายไว้ชั้น2 ครับ แต่จะแชร์มาชั้นล่างด้วย

เลยตัดสินในไม่ถูกคือ
    1.เห็นหลายคนบอกว่าเดือนนี้ it city จัดโปร belkin ตัว all in 1 แบบ n ประมาณ 2900.- แต่ยังไม่กล้าไปดูเขาปิดถนนอ่ะครับ

กับ

2.ถ้าจะซื้อโมเด็มadsl/2+ ต่อกับ linksys wrt54gl อันไหนจะเวิร์คกว่าครับ แต่แบบนี้จะแพงกว่าหน่อย ถ้าเป็นชุดนี้ช่วยแนะนำโมเด็มด้วยครับ

คือเน้นทน เสถียร เป็นหลักครับ
    แต่มีข้อสงสัยว่าแบบall in one จะพังง่าย ร้อนง่าย เสถียรสู้ได้ไหมครับ เห็นหลายคนในบอร์ดอื่นๆบอกชอบหลุดอ่ะครับ
    เลยอยากขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

วี๊ด วิ้ว วี๊ด วิ้ว
    ดันครับ เรียกร้องความสนใจ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

belkin ก็ดี แต่ตัวรับถ้าไม่ N ก็เท่านั้น สะดวกอะครับ หม้อแปลงตัวเดียวจบไม่กินพื้นที่ ทนไม่ทนไม่สนประกันLimetime

wrt54gl แรงไม่ง้อ N หลากหลายกว่า เรื่องทนอะทนแน่นอนเปิดกัน 24/365 วันน้องๆๆแมนชั่น ประกันไม่รู้อะ 2 ปีมั่ง (ใช้ของหิ้วมา No ประกันT_T เน้นถูก)

พูดถึง 2ชั่น ใช้พวก Zyxel Billion ตาม ISP ขายก็เหลือๆๆๆแล้ว ผมก็ใช้สิทธ์ซื้อของ MAXNET มา Billion 5200G R4 1200.- เอง ประกันตลอดอายุเหมือนกันช่างเค้าบอก 1200 ซื้อข้างนอกไม่ได้แน่นอน

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    belkin ก็ดี แต่ตัวรับถ้าไม่ N ก็เท่านั้น สะดวกอะครับ หม้อแปลงตัวเดียวจบไม่กินพื้นที่ ทนไม่ทนไม่สนประกันLimetime

wrt54gl แรงไม่ง้อ N หลากหลายกว่า เรื่องทนอะทนแน่นอนเปิดกัน 24/365 วันน้องๆๆแมนชั่น ประกันไม่รู้อะ 2 ปีมั่ง (ใช้ของหิ้วมา No ประกันT_T เน้นถูก)

พูดถึง 2ชั่น ใช้พวก Zyxel Billion ตาม ISP ขายก็เหลือๆๆๆแล้ว ผมก็ใช้สิทธ์ซื้อของ MAXNET มา Billion 5200G R4 1200.- เอง ประกันตลอดอายุเหมือนกันช่างเค้าบอก 1200 ซื้อข้างนอกไม่ได้แน่นอน
    ครับตอนไปสมัครเจ้าmaxnet ที่บูทคาร์ฟูเพชรเกษม จนท. บอกถ้าคุณลูกค้าจะอัพ เป็นเร้าเตอร์ ไวเลส 4พอร์ต ต้องรอนานค่ะ (จับใจความว่าของขาดหรือของน้อยน่ะครับ) ผมเลยไม่ได้อัพมาครับ
    ทีนี้เลยกะว่าจะซื้อใหม่เลย อยากได้โมเด็มใหม่ด้วยน่ะครับ เพราะตัวหัวเหว่ยที่ใช้ ในใบคำร้องขอยืมอุปกรณ์ที่ จนท ให้เซ็นต์ตอนติดตั้ง เขียนว่าเป็นการให้ยืมครับ หากหมดสัญญา ไม่ต่อสัญญา หรือไม่ได้ใช้สัญญาณของเขา ก็ต้องคืนครับและต้องสภาพใช้งานได้ หากเสียต้องเสียตามสภาพใช้งานปกติ ถ้าเสียเพราะอย่างอื่นต้องเสียค่าเร้าเตอร์ซึ่งนับมุลค่าในขณะนั้น(ตอนคืน)ครับ

ผมเลยสงสัยว่า คนที่เอาไปขายเขาไม่ได้สัญญาแบบผมหรือถึงเอาไปขาย

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

MT880 ดีแล้วนิ ถ้าใช้เกิน 1 ปี เข้าไม่เอาคืนหลอก

ไวเลส ที่ผมใช้สิทธ์ซื้อก็ไม่เอามาตอนแรกเพราะถาม จนท. ยี้ห้อไรไม่รู้เลยไม่กล้าเอา พอโทรถามเซล เซลบอกของ billion ก็เลยจัดมา 1200 น่าจะซื้อขาดเพราะ MT880 ผมเข้าก็ไม่ได้เอาคืนไปนะ
    ผมยังเสียดายไม่เอามาตอนแรก มาเอาที่หลังมันหมดโปรเลยซื้อแพงทีแรกบอกแค่ 790 หรือ 599 เอง เท่ากับว่าแรกเข้าผมหมดไป 2พันกว่าเลย T_T ได้ MT880 กับ Billion มาอยากละตัว ไม่รู้เอามาทำไรเยอะแย่

ผมว่าทางที่ดีโทรถาม 1103 แล้วขอเบอร์ เซล ถามให้มันชัวๆๆไปเลย เพราะยังไงมันบังคับให้ใช้เกิน 1ปีอยู่แล้ว อีกอย่าง 1200 หา ซื้อไม่ได้นะครับตามร้านทั้วไป

1.ถ้าซื้อใหม่ก็ 660HW นี้ละ 2000กว่าๆร้าน JIB สีขาว
    2.หรือแบบประหยัดก็หาของ ทรู 660HW ผมได้มา 1200 เหมือนกันส่งถึงบ้านประหยัดค่ารถไปอีก อุอุ (ของใหม่นะ)
    3.รอเอาเจ้า MT880 มาต่อเข้า WRT54GL แรงไม่ต้องง้อ Wireless N ประมาณ 1950 - 2200
    Last edited by kidnapped1; 15 Apr 2009 at 19:03:34.

OverclockZone Member

ตัวส่ง N ตัวรับไม่ N ก็ ใช้ได้แค่ เท่าตัวรับ ทำได้ ระยะก็เท่าที่ตัวรับทำได้

wrt54gl นั้นปรับกำลังส่งได้ แต่ ก็ต้องดู ว่า มันเพียงพอและต้องการรองรับอนาคตด้วยไหม

ต้องตัดสินใจเองครับเรื่องแบบนี้

1. ถ้า belkin แรงพอและต้องการใช้ N ก็ จัดไปครับ
    2. ถ้า แรงไม่พอ แนะนำ wrt54gl ครับ

ส่วนตัวถ้าเอามาแชร์ net เน้นกำลังส่งให้ครอบคลุมทุกจุดดีกว่าเพราะยังไง net ตอนนี้ก็ยังไม่แรงเป็น gigabit

modem แนะนำ AG241 แต่ผมว่า คุณใช้อะไรก็ได้ครับ ให้ wrt54gl เป็น router พอแล้ว โหลด bit ไม่ค้างแน่ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด

Smile

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    MT880 ดีแล้วนิ ถ้าใช้เกิน 1 ปี เข้าไม่เอาคืนหลอก

ไวเลส ที่ผมใช้สิทธ์ซื้อก็ไม่เอามาตอนแรกเพราะถาม จนท. ยี้ห้อไรไม่รู้เลยไม่กล้าเอา พอโทรถามเซล เซลบอกของ billion ก็เลยจัดมา 1200 น่าจะซื้อขาดเพราะ MT880 ผมเข้าก็ไม่ได้เอาคืนไปนะ
    ผมยังเสียดายไม่เอามาตอนแรก มาเอาที่หลังมันหมดโปรเลยซื้อแพงทีแรกบอกแค่ 790 หรือ 599 เอง เท่ากับว่าแรกเข้าผมหมดไป 2พันกว่าเลย T_T ได้ MT880 กับ Billion มาอยากละตัว ไม่รู้เอามาทำไรเยอะแย่

ผมว่าทางที่ดีโทรถาม 1103 แล้วขอเบอร์ เซล ถามให้มันชัวๆๆไปเลย เพราะยังไงมันบังคับให้ใช้เกิน 1ปีอยู่แล้ว อีกอย่าง 1200 หา ซื้อไม่ได้นะครับตามร้านทั้วไป

1.ถ้าซื้อใหม่ก็ 660HW นี้ละ 2000กว่าๆร้าน JIB สีขาว
    2.หรือแบบประหยัดก็หาของ ทรู 660HW ผมได้มา 1200 เหมือนกันส่งถึงบ้านประหยัดค่ารถไปอีก อุอุ (ของใหม่นะ)
    3.รอเอาเจ้า MT880 มาต่อเข้า WRT54GL แรงไม่ต้องง้อ Wireless N ประมาณ 1950 - 2200
    ขอบคุณท่านมากครับ ผมถามช่างที่มาติดตั้งแล้วเขาบอกว่าหัวเหว่ยของผมต้องคืนอ่ะครับ เลยไม่มั่นใจอยากได้เป็นของตัวเอง(ไม่ชอบของยืม)อ่ะครับ

ส่วนหัวเหว่ยนี่จับสัญญาณได้ดีมากเลยนะครับ ท่านน่าจะเอามาต่อเป็นโมเด็ม(เคยดูกระทู้อื่นเอารีวิวเทียบยี่ห้อตัวนี้ค่าmarginมากกว่าชาวบ้าน และค่าสัญญาณรบกวนน้อยกว่าชาวบ้านเมื่อเทียบกับโมเด็มแบบ all in 1 ครับเป็นรองแค่ all ของ belkin n ครับ) แล้วใช้บิลเลี่ยนปล่อยสัญญาณครับ เปลืองไฟเล่นดีด้วย ^^"

Quote Originally Posted by aumsza View Post
    ตัวส่ง N ตัวรับไม่ N ก็ ใช้ได้แค่ เท่าตัวรับ ทำได้ ระยะก็เท่าที่ตัวรับทำได้

wrt54gl นั้นปรับกำลังส่งได้ แต่ ก็ต้องดู ว่า มันเพียงพอและต้องการรองรับอนาคตด้วยไหม

ต้องตัดสินใจเองครับเรื่องแบบนี้

1. ถ้า belkin แรงพอและต้องการใช้ N ก็ จัดไปครับ
    2. ถ้า แรงไม่พอ แนะนำ wrt54gl ครับ

ส่วนตัวถ้าเอามาแชร์ net เน้นกำลังส่งให้ครอบคลุมทุกจุดดีกว่าเพราะยังไง net ตอนนี้ก็ยังไม่แรงเป็น gigabit

modem แนะนำ AG241 แต่ผมว่า คุณใช้อะไรก็ได้ครับ ให้ wrt54gl เป็น router พอแล้ว โหลด bit ไม่ค้างแน่ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด
    ขอบคุณครับ แล้วตัว AG241 เป็นของยี่ห้ออะไรครับผม โมเด็มอย่างเดียวใช่ไหมครับ ถ้าอึดจับสัญญาณดี น่าสนครับ เพราะ แบบแยกต่อดูแล้วน่าจะเสถียรกว่าครับ

อ๋อ ของ linksys นี่เอง ทำไมไม่คอยเห็นรุ่นนี้เลยน๊า ต้องไปดูไหม จราจร เปิดยังน๊อ ^__^

Quote Originally Posted by ohm123 View Post
    อ๋อ ของ linksys นี่เอง ทำไมไม่คอยเห็นรุ่นนี้เลยน๊า ต้องไปดูไหม จราจร เปิดยังน๊อ ^__^
    MT880+WRT54GS/L คู่นี้อะแหลม่สุด (เดียววันนี้เอา N95 เทสสัญญาณไกลๆๆเทียบกับ All in one ให้ดูแต่ดึกๆๆหน่อยนะ)
    รูป รูป
    Last edited by kidnapped1; 16 Apr 2009 at 20:59:46.

MT880+WRT54GS/L คู่นี้อะแหลม่สุด (เดียววันนี้เอา N95 เทสสัญญาณไกลๆๆเทียบกับ All in one ให้ดูแต่ดึกๆๆหน่อยนะ)

ขอบคุณ คร๊า....บ ถ้าไม่เอาพัดลมจ่อเปิด 7/24 พอไหวไม๊ครับ จุดที่ตั้งห้องผมเป็นมุมห้องบนชั้นวางเลยครับ เลยไม่สะดวกติดพัดลม ถ้าไม่จ่อมีแฮังค์บ้างไม๊ครับ กะเปิดตลอดครับแต่ต่อผ่านupsครับ

Quote Originally Posted by ohm123 View Post
    ขอบคุณ คร๊า....บ ถ้าไม่เอาพัดลมจ่อเปิด 7/24 พอไหวไม๊ครับ จุดที่ตั้งห้องผมเป็นมุมห้องบนชั้นวางเลยครับ เลยไม่สะดวกติดพัดลม ถ้าไม่จ่อมีแฮังค์บ้างไม๊ครับ กะเปิดตลอดครับแต่ต่อผ่านupsครับ
    ผมติดไว้งันอะครับไม่ค่อยได้เปิดหลอก ติดไว้เผื่อกลางวันเล่นเพราะห้องผมมันร้อนมากๆๆๆ

ตอนนี้ลอง all in one ตั้งไว้ชั้น 2 เทสไปชั้น 3 ชั้น 1 เอา n95 อยู่ประมาณ 80-85% ถ้าออกนอกบ้าน(รอบๆๆบ้าน) 30-50 %

WRT54GS/L ตั้งไว้ชั้น 3 เทสลงชั้น 1 เอา n95 70-80% ถ้าออกนอกบ้าน(รอบๆๆบ้าน) 30-50 %

ผมสรุปเลยละครับ สัญญาณ 2 ตัวผมว่าจะไม่ได้ต่างกันมาก ถ้าหาจุดดีๆๆ ชั้น 1 ไป ชั้น 3 50%-100% ก็มีให้เห็น แต่ออกนอกบ้าน ไม่เจอสัญญาณเลยจนถึง-80% ก็มีให้เห็น เอาเป็นว่าในบ้านเล่นได้สบายมากครับ

ถ้าคิดจะซื้อ all in one ราคา 2000+ เล่น Belkin Wireless N ไปเลยครับคุ้มกว่าอนาคตไกล วันนี้ก็ไปดูมาเพราะไปซื้อ Wireless Belkin USB ให้น้องข้างบ้านมา เห็นอยู่ก็น่าใช้ดี 2990

ถ้าคิดจะเล่น WRT ก็หลากหลาย ครับมีให้เล่นไม่หมด แล้วแต่ชอบครับ
    Last edited by kidnapped1; 16 Apr 2009 at 22:34:06.

ผมติดไว้งันอะครับไม่ค่อยได้เปิดหลอก ติดไว้เผื่อกลางวันเล่นเพราะห้องผมมันร้อนมากๆๆๆ

ตอนนี้ลอง all in one ตั้งไว้ชั้น 2 เทสไปชั้น 3 ชั้น 1 เอา n95 อยู่ประมาณ 80-85% ถ้าออกนอกบ้าน(รอบๆๆบ้าน) 30-50 %

WRT54GS/L ตั้งไว้ชั้น 3 เทสลงชั้น 2 ชั้น 1..............................................................................................

เดียวรอขึ้นห้องนอนก่อนครับ T_T
    ขอบคุณครับ ตั้งหน้าตั้งตารอครับ อิอิ จะไปถอยพรุ่งนี้เลยครับถ้าถนนเปิดแล้ว อิอิ

Bookmarks

Bookmarks