overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: อยากรู้เรื่องของ HD4870x2

OverclockZone Member นัด's Avatar

Thumbs up อยากรู้เรื่องของ HD4870x2

อยากรู้ครับว่า HD4870x2 ระหว่างของ asus กับของ power color ยี้ห้อไหนดีกว่ากันครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

com7 แจ่ม

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

อัดทรุด แหล่มๆๆๆๆ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ชอบ asus

OverclockZone Member pooparat's Avatar

ถ้ารุ่น ref card ก็เอารุ่นที่ถูกๆเค้าไว้แหละคับเพราะเหมือนกัน แต่ถ้ามีงบพอก็ไปเล่น EAH 4870x2 tri fan ไปเลยจิงๆมันก็คือ ref card เปลีย่นพัดลม แต่มันเย็นขึ้นเยอะคับ ผมว่าเวริคดี สวยด้วย

OverclockZone Member

เค้าว่า Asus เย็นกว่า เงียบกว่านะครับ

ผมก็ใช้ Asus ตั้งพัดลม 50% ไม่ดังเลยครับ เงียบดี ความร้อน idle 48 องศา full load 75-76 องศา

รุ่นธรรมดานะครับ ไม่ใช่ Tri fan

OverclockZone Member jarr's Avatar
    แฟลต ส.น วิภาวดี ซ.วิภาวดี 40/1

Asus + 10 ครับ งานดีเยี่ยม

OverclockZone Member wasteddog's Avatar

เเนะนำ asus 3พัดลมครับ ผมใช้ pwc อยู๋ มันมีเสียงแหลมดังเวลาโหลดเกม
    แต่ ประกัน com7 ดีจริงๆครับ ผมเอาไปเปลี่ยนได้ตัวใหม่ทันที
    แต่ก็ยังมีเสียงอยู่ดี = ="

อยากรู้ว่าท่านเล่น gta กับ windows ตัวไหนครับ? driver อะไรครับ?
    ผมลองมาหมดใช้กับ 7 build 7077 + 9.4 ดีสุด งง xp ทำไมกระตุก

OverclockZone Member pooparat's Avatar

Quote Originally Posted by tiyut View Post
    เค้าว่า Asus เย็นกว่า เงียบกว่านะครับ

ผมก็ใช้ Asus ตั้งพัดลม 50% ไม่ดังเลยครับ เงียบดี ความร้อน idle 48 องศา full load 75-76 องศา

รุ่นธรรมดานะครับ ไม่ใช่ Tri fan
    Quote Originally Posted by wasteddog View Post
    เเนะนำ asus 3พัดลมครับ ผมใช้ pwc อยู๋ มันมีเสียงแหลมดังเวลาโหลดเกม
    แต่ ประกัน com7 ดีจริงๆครับ ผมเอาไปเปลี่ยนได้ตัวใหม่ทันที
    แต่ก็ยังมีเสียงอยู่ดี = ="

อยากรู้ว่าท่านเล่น gta กับ windows ตัวไหนครับ? driver อะไรครับ?
    ผมลองมาหมดใช้กับ 7 build 7077 + 9.4 ดีสุด งง xp ทำไมกระตุก
    พวกนี้เป็นที่ bios คับเวลาพูดถึง fanspeed อย่าพูดเป็น % ถ้าเทียบกันต่างยี่ห้อนะคับ ผมเคยเห็นในเว็ปนอกบอกว่าปรับ 50%เงียบมากแต่พอไปดูใน gpu-z ปรากรฏว่า fan วิ่ง 1100rpm เท่านั้น คิดดูของผมยี่ห้อ sapphire วิ่งที่ 35% ก็ 1800rpm (idle ที่ 45'C เท่านั้น) แน่สิ asus ถึงได้เงียบกว่า ยี่ห้ออื่น
    ระหว่าง ref card ด้วยกันผมแนะนำว่าอย่าดูที่ยี่ห้อ ดูที่ราคา+ประกันดีก่าคับ เพราะอาจจะจิงที่ว่า bios ที่มากับ asus อาจจะมี fan profile ที่ดีก่ายี่ห้ออื่น แต่จิงๆของพวกนี้ถ้าหัดใจ profile ของ CCC ก็ทำได้ไม่ยาก ดีก่าไปเสียเงินซื้อ asus ที่ราคาแพงกว่าเปงพัน

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

Asus ซื้อมายังไม่เคยเจอปัญหา
    อันนี้มันก็แล้วแต่ความชอบส่วนตีว ใน CCC นะมันปรับไม่ยากหรอกครับ
    งานเก้บเรียบร้อย Asus PWC ก็โอครับ แต่มีปัญหาพอตัวเหมือนกัน
    Asus ก็มีเหมือนกันแต่ผมซื้อมาไม่เจอล็อตนั้นก็โชคดีนะ PWC ซื้อที่ไรเจอล็อตปัญหาทุกทีดวงตกต่ำ - - งิงิ ดีทั้งสองยี่ห้อ

OverclockZone Member toma33's Avatar

ใช้มา มัน ร้อนเหมือนกันหมดครับ ต้องปรับรอบพัดลมเอา
    ....แล้วแต่งบเถอะครับ ราคามันต่างกันแยอะเหมือนกัน

OverclockZone Member Criticism's Avatar

สบายใจตัวไหนเอาตัวนั้น

เงินเยอะ ซื้อของแพง เงินน้อยซื้อของถูกครับ

สบายใจ สบายกระเป๋า

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

ซื้อมาโชว์หน่อย ผมรอดูของเทพอยู่

OverclockZone Member นัด's Avatar

oK!ครับ สรุปว่าส่วนใหญ่แนะนำให้ใช้ของ asus แล้วรุ่น EAH 4870x2 กับ EAH 4870x2 tri fan ราคาอยู่ที่เท่าไรอ่ะครับ "ชักสนใจแล้วเรา อิอิ"

เอ้อ! แล้วpsu 900 wattแท้จะพอต่อ 4870x2 CF ป่าวอ่ะครับ ถามเผื่อไว้ up grade เครื่องอ่ะครับ
    แล้วถ้าไม่พอจะเอาเป็น 1100 watt จะรอดไหมครับ "หรือต้องเพิ่มไปอีกครับ!!!"

ประมาณว่าจะupเครื่องเป็นสเปคประมาณนี้อ่ะครับ

Q9550
    P5Q Deluxe
    OCZ Reaper HPC (1066bus/8GB)
    ASUS EAH 4870x2 CF ไม่ก็ EAH 4870x2 tri fan CF
    Lite-On 22x Combo/SATA x2
    WD 500GB/7200 rpm x2 raid 0
    Tagan BZ900
    Thermaltake True Black 120
    Case ดูๆอยู่

ราคาโดยร่วมก็อาจจะสูงอยู่ครับ แต่กว่าจะได้ซื้อราคาคงจะลดลงไปเยอะครับ สเปคอาจจะเวอร์ไปนิสสสสสสสสสส นึง แต่ก็ตรงกับที่ผมต้องการใช้แล้วครับไม่ต้อง i7 แค่ Quad Core
    ก็เล่นเกมลื่นแล้วครับ แถมก็ราคายังถูกกว่า i7 อีกด้วย (ถ้าดูโดยรวม) ใครบางคนอาจจะบอกว่า ทำไมไม่เอาสเปคสูงๆไปเลยล่ะ ครับผมก็ต้องการอยู่(ทุกคนมีกิเลสอยู่แล้ว)
    แต่เดี๋ยวใช้สเปคนี้ไปก่อน พอของใหม่ๆออกมาแล้วราคาลดลงค่อยยกเครื่องใหม่เลยดีกว่า ได้ของถูก"มั้ง"แถมดีด้วย แล้วบางคนอาจจะบอกว่า จะอยู่ถึงรึป่าว
    ผมว่าอยู่ถึงครับเพราะผมอายุยึงไม่ถึง18เลย

ความคิดประมาณนี้พี่ผมเป็นคนบอกครับ
    แล้วไอ้สเปคพวกเนี่ยผมก็เอามาตัดต่อวีดีโอด้วย เล่นเกมด้วย ฯลฯ มากมาย เลยสูงไปหน่อยครับ

ผมว่านะ เงินทองไม่ได้หามาง่ายๆ อย่าไปหลงกับมัน(คอมฯ)มากจนเกินไป เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าเยอะครับ แค่ถ้าใครมีเงินสะสมเยอะ(มากๆ) แล้วคิดว่าต้องการคอมที่สเปคสูงๆ
    เพื่อไปใช้งานจริงๆ ก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ แต่ถ้าซื้อคอมสเปคแรงๆแล้วเอามานั่งเล่นเกมอย่า่งเดียวผมว่าไม่ต้องไปซื้อถึงขนาดนั้นหรอกครับ มันเปลืองเงินป่าวๆครับ
    ผมว่่าถ้าจะเอามาเล่นเกมและทำงานไปด้วย เอาแค่สเปคเครื่องที่มันใช้งานแล้วรอดหรือไม่เกิดอาการที่กวนใจครับ ก็คืออยากจะบอกครับว่าให้พอเพียงเข้าไว้จะดีที่สุดครับ
    ทั้งนี้ก็แล้วแต่บุคคลนะครับ ก็ไม่ได้ไปขัดใจใครแต่ก็แค่แนะนำครับผม ^_^

ขอโทษนะครับที่บรรยายมากไปหน่อย ผมเป็นคนที่ถ้าคิดอะไรออกมันก็จะคิดยาวไปเรื่อยๆอ่ะครับ (สมองมันแล่นอ่ะครับ) แต่อย่าลืมตอบคำถามนะครับเดี๋ยวอ่านเพลิน อิอิ
    และที่ผมถามมากไปหน่อยตั้งหลายกระทู้ เพราะผมต้องการรู้จริงๆ ไม่ใช่มา"รบ"กวน(ตีน)ใครครับ ก็ต้องขอโทษมานะที่นี้ด้วยครับผม ^_^

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

เป็นผมจะยอมกัดฟัน เพิ่มอีก 400 เล่น i-7 ดีกว่าครับ i-7 = 10,800(+300) / x-58-ud3r = 7,600(+1,100) / g-skill-ddr3/6NQ = 6,500(-1,000) ได้แรมน้อยลง ชุดนี้ดีกว่าเดิมไม่ต่ำกว่า 30% ลองพิจารณาดูนะครับ ส่วนการ์ดอัดตูดตัวธรรมดาประมาณ 20,200 ตัวพิเศษ 22,000 อยากจะบอกว่าตอนนี้ 775 มันเป็นคอขวดของการ์ดจอไปแล้วครับ เล่น i-7 ท่านได้ 3d-mark"06 เพิ่มอีกไม่ต่ำกว่า 3,000 คะแนนครับ 4870X2 เล่นของ pwc ก็พอประมาณ 16,300 ส่วนเพาเวอร์เท่าที่ ati เค้าแนะนำไว้ตามลิงค์นี้ http://game.amd.com/us-en/crossfirex...HD%204870%20X2 แล้วพอจะหาซื้อได้ในบ้านเรา ผมว่า Corsair-TX750 = 5,900 น่าเล่นที่สุดแล้ว ส่วนตัว TX-850 จะได้แอมป์เพิ่มอีก 10 A ยังไม่เห็นครับ
    Last edited by slate; 15 Apr 2009 at 21:28:39.

ครับผมก็เข้าใจแต่ ตอนนี้ผมมีเรื่องที่ต้องทำอีกเยอะ เลยไม่ค่อยมีเวลายุ่งเรื่องคอมกว่าจะมาเล่น i7 ผมว่าราคาคงลดแล้วหละครับ ^_^ อิๆ

และก็ขอขอบคุณ คุณslate ด้วยนะครับ ที่ให้ความช่วยเหลือ
    Last edited by นัด; 15 Apr 2009 at 21:28:21.

เห็นว่า asus กับ pwc ประสิทธิภาพก็พอๆกันอยู่ ผมอาจเอาของ pwc ก้อได้ครับ

แหม่... ผมอยากให้ค่ายเขียวกับค่ายแดงเป็นหนึ่งเดียวกันจริงๆ จะได้ถูกเหมือน ati มีประสิทธิภาพเหมือน nVIDIA ผมว่าใครๆก็คงจะอยากให้มันเป็นอย่างนั้นเนอะ ไม่รู้จะมีวันนั้นรึป่าว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks