Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ไปดูเปรียบเทียบตัวเป็นๆ ระหว่าง BenQ42S-m22 กับ DELL M1340 ที่ ซีคอนสแควร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ไปดูเปรียบเทียบตัวเป็นๆ ระหว่าง BenQ42S-m22 กับ DELL M1340 ที่ ซีคอนสแควร์

วันนี้ไปดูเปรียบเทียบตัวเป็นๆ ระหว่าง BenQ42S-m22 กับ DELL M1340 ที่ ซีคอนสแควร์

ตัดสินใจเทียบราคา+Spec อยู่นานมาก จนมาพบตัวจริงของทั้งคู่

พอเห็น DELL ก่อนนะครับ วัสดุดีมีชาติตระกูลมาก แต่ตกใจตรงที่ทำไมมันตัวใหญ่กว่าที่คิดไว้มากเลยครับ กับ 13.3 นิ้ว แถม RAM ที่ให้เป็น DDR3 แค่ 2G เอง ไม่เห็นที่เหมือนในเวป หรือว่า Review ต่างๆเลย ที่ราคา 47,900 บาท (ไหงแพงกว่า 42,990+VAT อีกหว่า?) *แอบเริ่มตัดใจครับ ><" ทั้งใหญ่ทั้งหนักกับจอแค่นี้แต่ราคาขนาดนี้ แต่ว่า GF9500m GS ก็ไม่เห็นร้อนนะ ร้านเค้าก็เปิดเครื่องทิ้งไว้เดินไปมาร่วม 2-3 ชมก็รู้สึกแค่อุ่นๆ

แต่พอมาเห็น S42 แล้วก็ประทับใจครับเครื่องสวย ออกแบบดีปุ่มก็ดูดี พอพับฝาพับลงมาก็ยอมรับในความสวยงามครับ BenQ ออกแบบมาดีมาก คราวนี้พอยกขึ้นเบากว่า BenQ อย่างเห็นได้ชัด (ไม่มีแบตทั้งคู่) แต่ความรู้สึกตกฮวบทันทีหลังจากได้สัมผัสวัสดุครับ ไหงมันดูก๊องแก๊งกับวัสดุ คล้ายหรือว่าเป็นพลาสติกจังอะครับ ตอนที่ได้อ่านมาจากหลาย Review เห็นมีแต่คนบอกว่าวัสดุดี แต่ว่าทำไมผมจับแล้วกลับรู้สึกว่าเหมือนจับ Acer มากเลยครับ (โดยเฉพาะวัสดุที่ฐาน) ราคา 42,700 บาท

หลังจากเอามาเปรียบเทียบกันแล้ว รู้สึกผิดหวังกับ S42 พอสมควร แอบเสียดายกับ Spec ที่ดีขนาดนี้ ตอนแรกว่าจะไปถอยอยู่แล้วเชียว เจ้าเนี่ย = =" (หลังจากเจอ DELL ตัวเป็นๆ) วันนี้เลยแห้วตามระเบียบ ต้องถอยกลับมาตั้งหลักตัดสินใจใหม่ครับ น้าไปด้วยตอนแรกเค้าก็ว่า BenQ ดี พอเจอก็บอกให้กัดฟันเอา BenQ ไปเถอะ เวลาเข้าไป present งานมันมีผล

เดี๋ยวว่าพรุ่งนี้จะไปดูที่ Fortune กับพันธ์ทิพย์ อีกทีถ้าเจอตัวไหนที่ได้ราคาดีกว่านี้ไม่แน่อาจมีเสียตังครับ

แอบเอนเอียงหลังจากไปเห็น Vaio 49,900 ครับ เพิ่ม 2,000 จาก Dell เอง จอเท่ากัน นน น้อยกว่า ครึ่งโล P8600 เพียงแต่ การ์ดจอลดจาก 9500 เป็น 9300 เอง (Ram ไม่แน่ใจนะ) -ความจริงไม่เคยมองเลยนะเนี่ย(รู้สึกมิอาจเอื้อม)-

น้าๆ มีความคิดเห็นกันว่าอย่างไรบ้างครับ กับทุกตัวที่กล่าวมา

ไม่มี notebook ยี่ห้อไหน สมบูรณ์แบบ 100%

ต้องเลือกเองว่าจะเอายังไง

สวยหล่อ หิ้วแล้ว เท่ห์ ใครๆก็มอง ---------> Vaio

ประกันดี ชื่อเสียงยาวนาน ทนทาน ---------> Dell

เครื่องแรงสุดๆ เป็นมิตรกับเงิน ---------------> BenQ

แล้วแต่ชอบเลยคับ เงินท่าน ไม่มีใครเขาด่าเวลาซื้อมาแล้วหรอก

แล้วแต่ว่าซื้อมาทำอะไร จำเป้นแค่ไหน หนักทางด้านใด

ซื้อ Vaio มาราคา 4 หมื่น หล่อโพด แต่เล่น Last Remnant ไม่ได้
    ก็อย่าเสียใจเพราะเลือกเอง

ซื้อ BenQ มาราคา 4 หมื่น แต่ ต้องใช้แบบถนอมๆ ยุ่งยากจัง

ซื้อ Dell มาราคา 4 หมื่น ตัวใหญ่ spec ก็บ้านๆ ประกันดีแต่ ไม่เสียก็เท่านั้น

Comment

s42 นี่นะวัสดุก็องแก๊ง==" คุณรู้ไหมว่านั่นเป็นอะลูมิเนียมอัลลอยด์นะ ในขณะมี่หลายๆยี่ห้อใช้พลาสติก(อัลลอยด์เบา ทน เป็นรอยยากกว่า ระบายความร้อนดีกว่า(บอดี้จะร้อนเร็วแต่ใช้โปรแกรมวัดดูจะเย็น กว่าพลาสติก)

แต่ผมว่าที่จขกทบอกน่าเป็นการประกอบที่ไม่เนี๊ยบมากเท่าไร แต่อยากว่าราคา?

9500 มันเสี่ยง heat cycle ด้วยนะคับ 9600 ไม่เสี่ยงเพราะชิพคนละตัว

คิดเอา เพราะเดลประกันเทพอาจหายห่วงได้ในปีแรกๆ หมดประกัน?

Comment

ที่ผมใช้เพื่อ ทำงาน Present งาน Photoshop ในภาพขนาดป้ายโฆษณาใหญ่ๆ บ้างเล็กน้อย ครับ เกมส์ คงมีน้อยมากๆ

เรื่อง VAIO ก็เข้าใจในรูปลักษณ์มันอะครับ ช่างน่าหลงเสน่ห์เหลือเกิน แต่กลัวเสียตอนหมดประกันนี่สิครับ

S42 นี่ผมก็ว่าอ่านแล้ววัสดุมันก็โอเคอย่างที่ คุณ12345678910 ว่าแล้วนะครับ แต่พอไปจับตัวจริงนี่ ยังแอบรับไม่ได้อยู่เลยอ่ะ แต่ก็ต้องยกเรื่อง Spec จริงๆ

ว่าแต่ว่า GF 9500M มันเสี่ยง Heat Cycle ยังไงบ้างหรอครับ ถ้าเกิดจะเป็นอย่างไรบ้าง

Comment

Originally posted by Nhee View Post
          ที่ผมใช้เพื่อ ทำงาน Present งาน Photoshop ในภาพขนาดป้ายโฆษณาใหญ่ๆ บ้างเล็กน้อย ครับ เกมส์ คงมีน้อยมากๆ

เรื่อง VAIO ก็เข้าใจในรูปลักษณ์มันอะครับ ช่างน่าหลงเสน่ห์เหลือเกิน แต่กลัวเสียตอนหมดประกันนี่สิครับ

S42 นี่ผมก็ว่าอ่านแล้ววัสดุมันก็โอเคอย่างที่ คุณ12345678910 ว่าแล้วนะครับ แต่พอไปจับตัวจริงนี่ ยังแอบรับไม่ได้อยู่เลยอ่ะ แต่ก็ต้องยกเรื่อง Spec จริงๆ

ว่าแต่ว่า GF 9500M มันเสี่ยง Heat Cycle ยังไงบ้างหรอครับ ถ้าเกิดจะเป็นอย่างไรบ้าง

present บ่อย s42 เหมาะกว่ามีระบบไฮบิดสลับกาดจอทำให้ประหยัดไฟใช้แบตได้นานถึง4ชมครึ่งสบายๆไม่ง้อปลั๊ก

heat cycle เสียเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ถ้าอยู่ในประกันก็ฟรี หมดก็เสียเป็นหมื่น(ลองเสืดเอา)

Comment

เห็นงบกับการใช้งานแล้ว ไม่ลองมอง new macbook ละครับ

ตัวขาวก้อสวยดีแรม ddr2 / ตัวอลูก็ทนหน่อยแรม ddr3

Comment

S42 ผมว่าไม่ก๊องแแก๊งนะครับ วัสดุใช้ได้เลย ตัวเครื่องเป็นรอยยากด้วย แถมเบากว่า nb 14นิ้วหลายๆยี่ห้อ ใช้มาครึ่งปีแล้วยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย แถมไม่ต้องกังวลเรื่อง heat cycle ด้วย ไม่เหมือน M1340 ที่ใช้9500M GS และอยู่ในกลุ่มเสี่ยง รูปลักษณ์อาจสู้บางยี่ห้อไม่ได้แต่สเปกกินขาดทุกยี่ห้อในราคาเท่ากันครับ ใช้ไปได้อีกนาน

แต่ถ้าจะเน้นรูปลักษณ์ภายนอกเอาแบบสวยแจ่ม ใครๆก็ต้องหันมามอง และวัสดุทนทานดีเยี่ยม ประกันแจ่ม และไม่สนใจเรื่องสเปกนัก ก็ DELL หรือ Vaio โลด ครับ

**ปล. ผมไปดูในเวป notebookspec มาเห็นมี comment ของคนที่ซื้อ M1340 เลยเอามาให้ดู เผื่อประกอบการตัดสินใจ

"ซื้อมาแล้ว ถูกใจครับ สำหรับคนชอบจอ 13 นิ้ว มีข้อควรระวังตอนซื้อดังนี้
              1. ฝาครอบจอด้านซ้ายและขวาประกอบไม่สนิท ปิดฝาลองมองดูจะเห็นซ้ายขวาไม่เท่ากับ ทำให้เวลาจับเครื่องรู้สึกไว้ว่าฝาบาดมือ
              2. เสียง hd เวลาเริ่มทำงานเสียงดังแกร็กๆ ไม่ชอบเลย
              3. คีย์บอร์ดตัง space bar ,b ,n กดไม่ค่อยลงน่าจะประกอบมาไม่ดี

ผมได้เครื่องก็กลับบ้านเลยมาเจอก็อยู่บ้านแล้ว"

( http://www.****************/notebook...XPS+M1340.html )
              Last edited by stroumphs; 15 Apr 2009, 10:34:25.

Comment

S42 จัดไป รุ่นนี้ยังเป็นที่นิยมอยู่ (อาจเทพนิดๆ)

Comment

ถ้าจะเอา หล่อ เท่ห์ เวลา present งาน ก็เลือก Dell,Sony แถม Macbook ให้อีกตัวเลือกนึง ถ้างบขนาดนี้นะ

ถ้าจะเอาแรง แบบว่าเกมส์ไหนออกมา ข้าเล่นได้หมด หันหน้าหา Ben Q โลด

Comment

Originally posted by Nhee View Post
                    เท่าที่อ่านดู งานที่ใช้ และสิ่งที่ต้องการจากการใช้งาน นะครับผมว่า Sony,Dell อาจจะเป็นทางเลือกนะครับ หรือไม่ก็ macbook อาจเป็นทางเลือกอีกทางก็ได้ครับ...

Comment

dell เท่กว่า แต่ benq สเปคสูงกว่า ผมเลือก dell ครับ

Comment

Working...
                      X