Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมลากแรมไม่ไปครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมเพิ่มไฟแรมกับชิปเซ็ตแล้วครับ
    แรมผมตามกล่องมันเขียนว่า 1066 ครับ
    แต่ทำไมในcpu-zมันขึ้นตามรูปละ ผมไม่เข้าใจ

Comment

ในไบออสก็ปรับเป็น 1066 ครับ

ลองเล่น 12x268 ดูครับ

Comment

มันต้องปรับที่533ไม่ใช่เหรอครับ ถึงจะวิ่งที่1066
        แต่นี่มันวิ่งมา400เนี่ยอะครับ

Comment

บอร์ดยี่ห้อไรครับ ของผมมันมีให้ปรับ 667, 800, 1066

Comment

ใช่ ๆ บอร์ดอะไร รองรับหรือเปล่าๆ บอร์ดผมไม่รับนะ ไบออสเวอไรไม่รุไม่มีให้ปรับ

แต่พาแรมวิ่ง 1000 ได้ nf6p อะ -*-

Comment

ทางออก คับ ปรับเดิมๆ แล้วปรับ บัส 533ในใบออส วิ่งแน่นอน
              แต่ถ้า Oc ไปถึง3.1 แล้ว ท่านคิดดูเอาคับ แรมมันวิ่ง 1066 แล้วลาก Cpu ต่อ มันก็ไปทั้งระ บบ
              แรมท่านคงไม่เทพพอจะวิ่ง 1200+ หรอก

ปันหาคือ แรมตัน ลองงม หาที่บัส 400 ดีกว่าคับ ผมว่าน่าจะไปได้ไกลกว่าเท่าที่เล่นอยู่

Comment

Originally posted by JetDo_Craf View Post
                ทางออก คับ ปรับเดิมๆ แล้วปรับ บัส 533ในใบออส วิ่งแน่นอน
                แต่ถ้า Oc ไปถึง3.1 แล้ว ท่านคิดดูเอาคับ แรมมันวิ่ง 1066 แล้วลาก Cpu ต่อ มันก็ไปทั้งระ บบ
                แรมท่านคงไม่เทพพอจะวิ่ง 1200+ หรอก

ปันหาคือ แรมตัน ลองงม หาที่บัส 400 ดีกว่าคับ ผมว่าน่าจะไปได้ไกลกว่าเท่าที่เล่นอยู่
                บอร์ดผม ECS A790GXM-A ครับท่าน
                รองรับบัส 1066 แน่นอนครับ

ผมก็ว่าตามท่านนะครับ ข้อเสนอท่านน่าคิดมากเลยครับถ้าแรมตันจิง ผมกลับไปเล่น
                G.skill cl4-4-4-12 800
                น่าจะดีกว่านะครับ

Comment

Originally posted by nonthanan View Post
                  บอร์ดผม ECS A790GXM-A ครับท่าน
                  รองรับบัส 1066 แน่นอนครับ

ผมก็ว่าตามท่านนะครับ ข้อเสนอท่านน่าคิดมากเลยครับถ้าแรมตันจิง ผมกลับไปเล่น
                  G.skill cl4-4-4-12 800
                  น่าจะดีกว่านะครับ

อยู่แถวไหน เอามาให้อาจารย์ลองหน่อยได้ไหม ว่าจะไปลองไปซื้อมาเล่นดูเหมือนกันตัวนี้

แนะนำคราวๆน๊า

ถ้ามันทด 1066 ไม่ได้ก็

ลองเล่นตามนี้ ถ้าไหวนะ

ตัวคูณ 12 บัสซีพียู 267 HT 1.6G NBFre X8
                  ทดแรม 800 ฟิกแรม 5-5-5-18
                  ไฟซีพียู 1.500 ไฟแรม 2.25 ไฟ HT&NB 1.46

ถ้าไหวก็แจ่ม

แต่ถ้าตาม Spec Ram ทดแรม 1066 ฟิก 5-5-5-18 ไฟ 2.20
                  ตัวคูณ 16 HT 2.4G NBFre X12 ไฟเท่าเดิม ถ้าไหวจะแจ่มมากกกกกก

ตอนนี้ผมเล่น 200*16 ไฟ 1.450 แรม 800 4-4-4-12 ไฟ 2.0
                  HT2.4G NBFre X12 ไฟ 1.41

อ่ะเอามาอยู่ที่เดียวกันซะ

ทดแรม 1066 ซิครับ
                  ถ้าท่านทดแรม 400 มันก็วิ่ง 1:1 ก่ะ บัส CPU จิ
                  ถ้าท่านทดแรม 533 มันก็วิ่ง 3:4 ก่ะ บัส CPU
                  ถ้าท่านทดแรม 667 มันก็วิ่ง 3:5 ก่ะ บัส CPU
                  ถ้าท่านทดแรม 800 มันก็วิ่ง 1:2 ก่ะ บัส CPU
                  ถ้าท่านทดแรม 1066 มันก็วิ่ง 3:8 ก่ะ บัส CPU
                  Last edited by Sareshiku; 16 Apr 2009, 15:23:36.

Comment

BIOS ให้ปรับเป็น 1066 ไม่ใช่เหรอ

Comment

ที่ผมเข้าใจนะ จขกท เขาอยากได้ บัสแรมวิ่ง ที่ 1066 +กับการ Oc 3.1ที่เขาได้

ที่มันทำไม่ได้เพราะ ถ้าเขาปรับ ไปบัส 1066 และความเร็ว Cpu ที่ 3.1 ผมว่าไม่บูทแน่นอน
                      เพราะแรมมันตัน

แต่ถ้าเขาทดลงมา 1สะเต๊บ มันก็ น่าจะเล่นได้
                      มันก็เข้าข่ายว่า ลากบัสแล้ว แรมตัน ต้องทดแรมเพื่ออัด บัส ต่อ

Comment

Originally posted by JetDo_Craf View Post
                        ที่ผมเข้าใจนะ จขกท เขาอยากได้ บัสแรมวิ่ง ที่ 1066 +กับการ Oc 3.1ที่เขาได้

ที่มันทำไม่ได้เพราะ ถ้าเขาปรับ ไปบัส 1066 และความเร็ว Cpu ที่ 3.1 ผมว่าไม่บูทแน่นอน
                        เพราะแรมมันตัน

แต่ถ้าเขาทดลงมา 1สะเต๊บ มันก็ น่าจะเล่นได้
                        มันก็เข้าข่ายว่า ลากบัสแล้ว แรมตัน ต้องทดแรมเพื่ออัด บัส ต่อ
                        ผมว่าถ้าเอาตามที่เค้าปรับอยู่นั้น แล้วทดแรม 1066 CL 5-5-5-15 แรมเค้าจะวิ่งที่ 560*2=1120

คาดว่าจะต้องใช้ไฟแรมไม่น่าจะต่ำกว่า 2.3 นะ

Comment

^
                          ^
                          ^

+1 2.3-2.4+ เลยแหละ

Comment

ท่านอาจารย์ ผมอยู่ท่าเรือแหลมฉบัง ชลบุรีครับ
                            ถ้าว่างมาหาผมได้เลยครับ

สรุปแล้วแรมตันเหรอครับ
                            ตอนนี้ผมทดไว้400ครับ
                            ผมแค่อยากได้แรมมันวิ่งที่1066
                            เต็มบัสของแรม
                            และcpuผมลากที่3.1 เท่านั้นครับ

Comment

ลองไม่ oc CPU นะ
                              แล้วลากแรมไปบัส 1066 ปรับไฟตามที่สติกเกอร์แรมระบุดู

Comment

Originally posted by nonthanan View Post
                                ท่านอาจารย์ ผมอยู่ท่าเรือแหลมฉบัง ชลบุรีครับ
                                ถ้าว่างมาหาผมได้เลยครับ

สรุปแล้วแรมตันเหรอครับ
                                ตอนนี้ผมทดไว้400ครับ
                                ผมแค่อยากได้แรมมันวิ่งที่1066
                                เต็มบัสของแรม
                                และcpuผมลากที่3.1 เท่านั้นครับ
                                คงจะไปไม่ได้ แต่ถ้าจะกรุณาส่งมาให้ลองก็ดี อิอิ

Originally posted by TWK. View Post
                                ลองไม่ oc CPU นะ
                                แล้วลากแรมไปบัส 1066 ปรับไฟตามที่สติกเกอร์แรมระบุดู
                                +10 เลยครับ

ลองค่าเริ่มต้น ไม่ได้ปรับไรเลย แค่ไป Fig แรม 1066 CL 5-5-5-15

และไฟเลี้ยง ตาม Spec ก่อน(คาดว่าน่าจะ 2.20)

แ้ล้วถ้าจะเอา 3.1G ก็ปรับตัวคูณ 15.5 เอา หลังจากนั้น

เทสหาไฟเลี้ยงที่เสถียร แล้วค่อยมาเล่นบัส CPU แต่ต้องทดแรมลงเหลือ 800

อิอิ

Comment

Working...
                                X