overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 47

Thread: ลง AMD Dual-coreOptimizer ดีมั้ยครับ

OverclockZone Member

Default ลง AMD Dual-coreOptimizer ดีมั้ยครับ

ผมอยากรู้ว่าถ้าลงไดรเวอร์ตัวนี้มันจะทำให้ซีพียูทำงานได้ดีขึ้นจริงๆ ใช่มั้ยครับ แล้วมันช่วยเรื่องไรครับ แบบว่าดียังไง แรงขึ้นรึว่าลื่นขึ้น รบกวนเทพทั้งหลายช่วยตอบทีครับจะเก็บเป็นความรู้

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

มีแต่ผลดี
    ไม่มีผลเสีย
    ลงๆ ไปเถอะ
    เสียดาย intel ไม่มี ถ้ามีคงดี intel Dual-core Optimizer คิคิคิ (ลากกระจาย)

OverclockZone Member Offkhochi's Avatar
    บางกะปิ ราม ลาดพร้าว

มันมากับ เมนเบอร์ด เปล่า ครับ แผ่นอ่ะ จำไม่ได้เด๋วลองเอามา ชมดีกว่าว่ามีไหม

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

ก็ใช้อยู่นะ ปรกติไม่มีปัญหาอะไร

OverclockZone Member noom9888's Avatar

หลักทำงานเป็นแบบไหนคับ เคยเห็นว่ามีโปรฯที่ทำให้ AMD ลดตัวคูณเวลาทำงาานเบาๆอย่าง Intel ได้ใช่ตัวนี้ป่าวคับ

แล้วรองรับ 4 หัวป่าวคับ

OC อยู่ก็ใช้ได้ใช่ไหมคับ พอดีผมมือใหม่ AMD คับ

OverclockZone Member pnserver's Avatar
    กรุงเทพฯ,หนองจอก

AMD มีมากับ K8 ตั้งนานแล้วครับ มีก่อน intel อีกนะ ไอ้ที่ว่า ลดตัวคูณเวลาทำงาานเบาๆ + ลดไฟ cpuด้วย

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ไดร์เวอร์ มักจะมากับแผ่น mainboard ชื่อ AMD Processor Driver
    ส่วนโปรแกรมช่วยประสิทธิภาพ จะชื่อ Dual-Core Optimizer

http://support.amd.com/us/Pages/drivers.aspx

เครื่องผมเป็นโน็ตบุคอ่ะ ใช้ turion 64x2 TL-50 พอผมลงวินโดวใหม่ๆ เห็นไดร์เวอร์ซีพียูมันรุ่นเก่ากว่า ผมเลยโหลดไดร์เวอร์ล่าสุดจากเว็บมาลงพร้อมกับตัว dual-coreoptimizer อ่ะครับ ผมทำถูกมั้ยรึว่าของเก่ามันดีแล้ว แต่ผมชอบลง windows แบบ original อ่ะครับ เขาบอกว่ายัดไดร์เวอร์มาครบแล้วทำไมไม่อัพเดทให้มันล่าสุดด้วยอ่ะ ผมเลยไม่แน่ใจว่าที่เขาให้มามันดีแล้วรึป่าว

OverclockZone Member ake_ddt's Avatar

ขอลิ้งดาวโลดหน่อยครับ6000+/

OverclockZone Member jeabza1's Avatar
    RMUTL,ลำพูน-เชียงใหม่

Quote Originally Posted by noom9888 View Post
    หลักทำงานเป็นแบบไหนคับ เคยเห็นว่ามีโปรฯที่ทำให้ AMD ลดตัวคูณเวลาทำงาานเบาๆอย่าง Intel ได้ใช่ตัวนี้ป่าวคับ

ล้วรองรับ 4 หัวป่าวคับ

OC อยู่ก็ใช้ได้ใช่ไหมคับ พอดีผมมือใหม่ AMD คับ
    Quote Originally Posted by pnserver View Post
    AMD มีมากับ K8 ตั้งนานแล้วครับ มีก่อน intel อีกนะ ไอ้ที่ว่า ลดตัวคูณเวลาทำงาานเบาๆ + ลดไฟ cpuด้วย
    Quote Originally Posted by ake_ddt View Post
    ขอลิ้งดาวโลดหน่อยครับ6000+/
    ไม่รองรับ 4 หัวครับ

ทั้ง2 ท่าน พูดมานิผิดหมดครับ ที่ท่านว่า นั่นคือ Cool n' Quiet™ ครับ

ว่างๆ ไม่มีไรทำ อัพไห้ครับ http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/zip

ลื่นขึ้นปรี์ดๆๆ เลย เปิดๆหลายๆอย่างอะ ตอนไม่ได้ลง เปิด firefox 10กว่าหน้า 2 อัน เปิดเพลง เล่นดอทเอ แล้วตอบพับมาดูเวป มัน2-3 วิ

พอลงละ พรึ๊บๆๆ
    Last edited by jeabza1; 15 Apr 2009 at 22:55:08.

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

www.amd.com เลยครับ

ขอบคุณสำหรับสำหรับทุกๆความเห็นครับ

OverclockZone Member maxsaag's Avatar

ไม่ได้ทำให้แรงขึ้นแต่อย่างใด แต่มีไว้แก้bugบนwinxp สำหรับcpu AMD

ถ้าใช้ vista ก็ไม่จำเป็นต้องลง เพราะ window มันรองรับแล้ว

คล้ายๆ ati ต้อง up patchหรือเปลี่ยนdriver เล่นเกมจะได้ไม่เอ๊อประมาณนั้นครับ

OverclockZone Member HeavenSaber's Avatar

แล้ว ตัวนี้ละครับ
    AMD Athlon 64 X2 Dual Core Processor Driver Version 1.3.2.0053 for Windows XP and Windows Server 2003 (x86 and x64)
    มันต่างจาก
    AMD Dual-Core Optimizer

ตรงไหนอะครับ อยากรู้จริงๆๆ
    เมื่อก่อนผมเคยลงทั้ง2ตัว แล้วเวลา ทำอะไรกับ พวกการแตกไฟลล์หรือลงโปรแกรม มันจะ แลคๆ

OverclockZone Member Offkhochi's Avatar

อัพให้ผม มั่งจิ 5000+ อ่ะ หาในเว๊ปหาไม่เจอ อ่ะครับ

ลงแล้วไม่เห็นมีไรขึ้นเลย อ่ะ มันไปเช๊คยังไงว่าเรา ลงแล้วหรือไม่ลง

OverclockZone Member jeabza1's Avatar
    RMUTL,ลำพูน-เชียงใหม่

ที่ผมอัพไว้ ใช้ได้กับ X2 3600+ ถึง X2 6400+ เลยจ้า

OverclockZone Member fenox's Avatar

Quote Originally Posted by jeabza1 View Post
    ที่ผมอัพไว้ ใช้ได้กับ X2 3600+ ถึง X2 6400+ เลยจ้า
    ขอบคุณครับ แต่คลิกเข้าไปแล้ว ไม่เห็นมีปุ่มให้กดโหลดเลยครับ หรือว่าผมหาไม่เจอ T T

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

ผมว่าไม่จำเป็นอ่ะ อาจเป็นเพราะผมเปลี่ยนซีพียูสลับไปมาเล่นบ่อยเลยไม่ลง

OverclockZone Member merlix's Avatar

มันจะมี 2 ตัวที่ต้องลงนะคับ
    1.Dual-coreOptimizer เนี่ยหละคับ ต้องลงทั้ง xp และ vista คับหลายท่านเข้าใจผิด vista มันไม่ไดมีตัวนี้มาให้นะคับ มันมีมาให้แต่ Driver cpu amd
    2.ตัว Driver cpu amd นี่แหละคับ ถ้าไม่ลงท่านจะใช้งาน Cool n' Quiet™ ไม่ได้คับอันนี้ถ้าใช้ vista ไม่ต้องลงคับถึงลงก้ลงไม่ได้คับ มันไม่ให้ลง

สรุปใช้ xp ต้องลงทั้ง 2 ตัวเลยคับ ส่วนที่ใช้ vista ลงแต่ Dual-coreOptimizer เวอชั่น 1.1.4 ตัวล่าสุดออกมาเพื่อแก้บัคที่ลง vista ไม่ได้โดยเฉพาะเลยคับ

*Dual-coreOptimizer ใช้ได้กับ พวก X2 เท่านั้นนะคับไม่รองรับ Phenom

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks