overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 87

Thread: ทำยังไง ถึงจะเย็นกว่านี้(VGA cool)

OverclockZone Member ranti's Avatar
    มหาชัยเมืองใหม่ สมุทรสาคร 086-0640403

Default ทำยังไง ถึงจะเย็นกว่านี้(VGA cool)

ตอนนี้ผมมึนตึป ไปหมดแล้ว ไม่รู้จะทำยังไงให้มันเย็นไปกว่านี้แล้วครับ
    ตอนนี้เล่นเน็ตธรรมดา ก็ 25 องศา (อันนี้เรียกว่า สถานะ idle หรือเปล่าไม่รู้ครับ) Full load ใช้ FurMark test ก็ 70 กว่าๆ แต่ส่วนใหญ่ ผมไม่ได้เล่นเกมส์โหดๆ อยู่แล้ว ตอนนี้อยากจะลดอุณหภูมิ ตอนเล่นเน็ต ใช้งานปกติ ให้การ์ดจอ มันเย็นๆ ได้ทั้งวันทั้งคืน ใช้งานได้จริง เอาdry ice มาใส่ ไม่เอานะครับต้องคอยดูว่า ระเหยหมดหรือยัง ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าพอจะมีวิธีใดบ้าง
    ตอนนี้ใช้วิธีตามรูปอยู่ครับ
    7900Gt ตัวนี้ รับมาจากกระทุ้นี้ครับ ผมมือที่ 9 แล้วมั้ง เจ้าของเดิมบอกว่ามันร้อนผิดปกติ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=7900gt
    อัพเดทวันที่ 25 เม.ย. เข้าสู้วันที่สองของการทดสอบ VGA cooler with Peltier ตอนนี้ได้ที่ อุณหภูมิ 12 องศา ตั้งใจไว้ว่าจะทำไว้ใช้งานจริงเลย วันละ8 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย ระยะเวลาการทดสอบน่าจะเกิน 7 วัน อันนี้แล้วแต่ว่าจะม๊โครงการทดสอบอื่นมาแทรกหรือเปล่า เนื่องจากบอร์ด มีตัวเดียว แยกร่างไม่ได้เลยต้องรอให้จบโครงการนี้ไปก่อนค่อยเริ่มโครงการใหม่ chipset cooler บ้างแต่สงสัยจะยากมั้ง
    test Furmark 1.50 Full load ที่ 50 องศา หลังจากเทสเสร้จ ใช้เวลาเพียง 30 วินาที อุณหภูมิ ก็กลับมาอยู่ที่ 13 องศาเหมือนเดิม ผมถือว่าเร็วมาก วินาทีละ 1 องศาโดยประมาณ
    รูป รูป
    Last edited by ranti; 25 Apr 2009 at 10:05:08.

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

25 เย็นโคตระแล้ว

แล้วทำไม่เวลา Full load มันโดนงั้นอะ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

ใช้บล๊อค ผิดวิธี ท่าอยากเย็นซื้อเฉพาะใช้สิครับ เอาของ CPUมาใส่มันจะเย็นรึ ความร้อนมันต่างกันนะ CPUกับVGA
    บล๊อคCPUตัวทองแดงทางน้ำมันวิ้งไม่เหมือนทางน้ำของ VGAนะครับ การกระจายความร้อน หน้าจะผิดกัน ท่าเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยครับสำหรับมือใหม่อย่างผม

OverclockZone Member cefiro-a33's Avatar

หา block ที่คุมได้ทั้งตัวคับ ได้เย็นแน่นอน

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

เพวเทีย

OverclockZone Member

ของผมแบบเต็มตัวครับ (HD4870) อุณหภูมิ idle ไม่เย็นเท่าท่านครับ

setting ต่างๆ ใน FurMark ครับ

FurMark นาน 4 ชั่วโมง

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

อ่า

หาใหม่สิลงทุนหน่อย

พันกว่าบาทก็หาได้ละ

OverclockZone Member thanyator's Avatar
    ทุกที่ที่อยากอยู่

อืม...ใช้ peltier หรอกหรือครับ......ใช้แหล่งจ่ายไฟอะไรมาป้อนให้มันล่ะครับ.....ถ้าใช้ร่วมกับ com....มันก็เย็นได้เท่านี้ล่ะครับ.....ลองหา power supply มาเพิ่มซิครับ...แค่ตัวละ 390 บาท ของ Dtech นั่นล่ะ แล้วยัดไฟ 12V. ให้มันไป.....แล้วจะเห็นว่ามันเย็นได้ขนาดไหน เหอๆๆ...
    แต่ก่อนยัดไฟใฟใหม่ให้มัน...บล๊อคน้ำน่ะหาตัวใหญ่กว่านี้หน่อยนะครับ...เด๋วไหม้เอา เหอๆๆ

ps000000
    Guest

VGA และ CPU ต้องใช้เพลเทียร์ หลายร้อยวัตต์ขึ้นไปถึงจะเอาอยู่นะครับ การนำน้ำมาแปะหลังเพลเทียร์ผมว่าโอเคแล้ว

OverclockZone Member salamanderkmutt's Avatar
    BTS/MRT : บางบอน + อารีย์ + พญาไท + อุดมสุข

ถ้า Full Load พุ่งไป 70กว่าๆ แสดงว่ามันร้อนตีกลับแล้วล่ะครับ คงจวนไหม้แล้ว อิอิ ผมโดนมาละ...
    คงต้องเปลี่ยนบล็อคให้มันระบายได้ดีกว่านี้ อย่างที่พี่รู้น่ะแหละครับ หัวใจหลักของเพวเทียคือยิ่งระบายร้อนของเพวเทียได้ดีเท่าไหร่ ก็จะยิ่งทำให้ระบายร้อนของ CPU/GPU ได้ดีขึ้นเท่านั้น ฟังดูแล้วมันยากกว่าระบาย CPU/GPU ตรงๆนะ แต่นี่แหละความท้าทาย หุหุหุ..

ปล. แต่ตัว 4 เซนที่ผมซื้อต่อจากพี่มายังอยู่นะ 555+

OverclockZone Member pionut's Avatar

ตัวนี้ใช้การ์ด asus คิงคองที่ซื้อมาจากในบอร์ดหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member ranti's Avatar
    มหาชัยเมืองใหม่ สมุทรสาคร 086-0640403

Quote Originally Posted by pionut View Post
    ตัวนี้ใช้การ์ด asus คิงคองที่ซื้อมาจากในบอร์ดหรือเปล่าครับ
    ใช่เลยครับ 7900Gt ที่เจ้าของเดิมบอกว่ามันร้อนผิดปกติ ตอนนี้มันเย็นจนซึมไปเลย(เล่นเน็ต กับเกมส์เบาๆ)

Quote Originally Posted by salamanderkmutt View Post
    ถ้า Full Load พุ่งไป 70กว่าๆ แสดงว่ามันร้อนตีกลับแล้วล่ะครับ คงจวนไหม้แล้ว อิอิ ผมโดนมาละ...
    คงต้องเปลี่ยนบล็อคให้มันระบายได้ดีกว่านี้ อย่างที่พี่รู้น่ะแหละครับ หัวใจหลักของเพวเทียคือยิ่งระบายร้อนของเพวเทียได้ดีเท่าไหร่ ก็จะยิ่งทำให้ระบายร้อนของ CPU/GPU ได้ดีขึ้นเท่านั้น ฟังดูแล้วมันยากกว่าระบาย CPU/GPU ตรงๆนะ แต่นี่แหละความท้าทาย หุหุหุ..

ปล. แต่ตัว 4 เซนที่ผมซื้อต่อจากพี่มายังอยู่นะ 555+
    ครั้งจะจะใช้ block cpu swiftech แต่รอ fitting 3/8 จากคุณ jameboys อยู่ครับ ถความตั้งใจอยากให้เย็น สัก 20 องศาเท่านั้นครับ จะไม่ให้ต่ำกว่านั้น เด๊ยวเกิดหยดน้ำ

Quote Originally Posted by thanyator View Post
    อืม...ใช้ peltier หรอกหรือครับ......ใช้แหล่งจ่ายไฟอะไรมาป้อนให้มันล่ะครับ.....ถ้าใช้ร่วมกับ com....มันก็เย็นได้เท่านี้ล่ะครับ.....ลองหา power supply มาเพิ่มซิครับ...แค่ตัวละ 390 บาท ของ Dtech นั่นล่ะ แล้วยัดไฟ 12V. ให้มันไป.....แล้วจะเห็นว่ามันเย็นได้ขนาดไหน เหอๆๆ...
    แต่ก่อนยัดไฟใฟใหม่ให้มัน...บล๊อคน้ำน่ะหาตัวใหญ่กว่านี้หน่อยนะครับ...เด๋วไหม้เอา เหอๆๆ
    ใช้แหล่งจ่ายไฟภายนอกครับ 15 V.

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    VGA และ CPU ต้องใช้เพลเทียร์ หลายร้อยวัตต์ขึ้นไปถึงจะเอาอยู่นะครับ การนำน้ำมาแปะหลังเพลเทียร์ผมว่าโอเคแล้ว
    ถ้า peltier หลายร้อยวัตต์ ขนาดมันจะใหญ่ขึ้นครับ 40*40 มม. ที่ใช้อยู่เบอร์นี้ถือว่า วัตต์เยอะสุดแล้วครับ 12710 แล้วจะเป้นขนาด 50*50 มม.เลยครับ อันนี้ได้ถึง 12.7 v. 26A เบอร์ 12726

OverclockZone Member HomeAudioSystem's Avatar
    คลองสาม คลองหลวง

โห 25 นิเย็นแล้ว ของผม 42 ยังเฉยๆเลย

ถ้าเปิดแอร์เย็นๆเมื่อววาน ได้ 22 ครับ

OverclockZone Member thanyator's Avatar

กรำ...เวบอัพเดท failed...
    Last edited by thanyator; 22 Apr 2009 at 23:27:32. Reason: ข้อความ duplicate ครับ

Quote Originally Posted by ranti View Post
    ใช้แหล่งจ่ายไฟภายนอกครับ 15 V.
    เล่นอัดเกือบเต็มเหนี่ยวเลย อิอิ...Umax มาน 15.4v นิ...ปกติเล่นกันสูงสุดที่ 92% (14.1v) กันน่ะครับ ..ท่านเล่น 97.4% เลย เพราะตาม design จะเผื่อ buffer เอาไว้หากเกิดการเสียหายขึ้นจากแหล่งจ่ายจำต้องมีตัวป้องกันอีกชั้น(thermal fuse)จะได้ตัดทัน..เพราะเจ้าตัวนี้มันอันตรายพอสมควร.หากเชื่อมต่อระบายตรงเข้าอุปกรณ์ไม่น่าอัดเกิน 92% แต่ถ้าใช้ทำระบบความเย็นทั่วๆไปจะอัดจนไหม้ก็ไม่เป็นไรครับเพราะมันไม่ได้ไปสัมผัสกะใคร.....แต่ลองดูไปเรื่อยๆครับถ้าไม่รีดให้เต็มที่..จะเล่นมันทำไมจริงไหมครับ (เน้นลูกบ้าเข้าไว้) อิอิ...

อยากถามว่าทดลองป้อนไฟขนาดนี้นานสุดกี่ ชม.ครับท่าน ranti

ก็เปิดดูบอร์ดตลอดก้ประมาณวันละ 6-8 ชม.ครับ

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks