Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำยังไง ถึงจะเย็นกว่านี้(VGA cool)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำยังไง ถึงจะเย็นกว่านี้(VGA cool)

ตอนนี้ผมมึนตึป ไปหมดแล้ว ไม่รู้จะทำยังไงให้มันเย็นไปกว่านี้แล้วครับ
    ตอนนี้เล่นเน็ตธรรมดา ก็ 25 องศา (อันนี้เรียกว่า สถานะ idle หรือเปล่าไม่รู้ครับ) Full load ใช้ FurMark test ก็ 70 กว่าๆ แต่ส่วนใหญ่ ผมไม่ได้เล่นเกมส์โหดๆ อยู่แล้ว ตอนนี้อยากจะลดอุณหภูมิ ตอนเล่นเน็ต ใช้งานปกติ ให้การ์ดจอ มันเย็นๆ ได้ทั้งวันทั้งคืน ใช้งานได้จริง เอาdry ice มาใส่ ไม่เอานะครับต้องคอยดูว่า ระเหยหมดหรือยัง ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าพอจะมีวิธีใดบ้าง
    ตอนนี้ใช้วิธีตามรูปอยู่ครับ
    7900Gt ตัวนี้ รับมาจากกระทุ้นี้ครับ ผมมือที่ 9 แล้วมั้ง เจ้าของเดิมบอกว่ามันร้อนผิดปกติ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=7900gt
    อัพเดทวันที่ 25 เม.ย. เข้าสู้วันที่สองของการทดสอบ VGA cooler with Peltier ตอนนี้ได้ที่ อุณหภูมิ 12 องศา ตั้งใจไว้ว่าจะทำไว้ใช้งานจริงเลย วันละ8 ชั่วโมงเป็นอย่างน้อย ระยะเวลาการทดสอบน่าจะเกิน 7 วัน อันนี้แล้วแต่ว่าจะม๊โครงการทดสอบอื่นมาแทรกหรือเปล่า เนื่องจากบอร์ด มีตัวเดียว แยกร่างไม่ได้เลยต้องรอให้จบโครงการนี้ไปก่อนค่อยเริ่มโครงการใหม่ chipset cooler บ้างแต่สงสัยจะยากมั้ง
    test Furmark 1.50 Full load ที่ 50 องศา หลังจากเทสเสร้จ ใช้เวลาเพียง 30 วินาที อุณหภูมิ ก็กลับมาอยู่ที่ 13 องศาเหมือนเดิม ผมถือว่าเร็วมาก วินาทีละ 1 องศาโดยประมาณ
    Attached Files
    Last edited by ranti; 25 Apr 2009, 10:05:08.

25 เย็นโคตระแล้ว

แล้วทำไม่เวลา Full load มันโดนงั้นอะ

Comment

ใช้บล๊อค ผิดวิธี ท่าอยากเย็นซื้อเฉพาะใช้สิครับ เอาของ CPUมาใส่มันจะเย็นรึ ความร้อนมันต่างกันนะ CPUกับVGA
      บล๊อคCPUตัวทองแดงทางน้ำมันวิ้งไม่เหมือนทางน้ำของ VGAนะครับ การกระจายความร้อน หน้าจะผิดกัน ท่าเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยครับสำหรับมือใหม่อย่างผม

Comment

หา block ที่คุมได้ทั้งตัวคับ ได้เย็นแน่นอน

Comment

เพวเทีย

Comment

ของผมแบบเต็มตัวครับ (HD4870) อุณหภูมิ idle ไม่เย็นเท่าท่านครับ

setting ต่างๆ ใน FurMark ครับ

FurMark นาน 4 ชั่วโมง

Comment

อ่า

หาใหม่สิลงทุนหน่อย

พันกว่าบาทก็หาได้ละ

Comment

อืม...ใช้ peltier หรอกหรือครับ......ใช้แหล่งจ่ายไฟอะไรมาป้อนให้มันล่ะครับ.....ถ้าใช้ร่วมกับ com....มันก็เย็นได้เท่านี้ล่ะครับ.....ลองหา power supply มาเพิ่มซิครับ...แค่ตัวละ 390 บาท ของ Dtech นั่นล่ะ แล้วยัดไฟ 12V. ให้มันไป.....แล้วจะเห็นว่ามันเย็นได้ขนาดไหน เหอๆๆ...
                แต่ก่อนยัดไฟใฟใหม่ให้มัน...บล๊อคน้ำน่ะหาตัวใหญ่กว่านี้หน่อยนะครับ...เด๋วไหม้เอา เหอๆๆ

Comment

VGA และ CPU ต้องใช้เพลเทียร์ หลายร้อยวัตต์ขึ้นไปถึงจะเอาอยู่นะครับ การนำน้ำมาแปะหลังเพลเทียร์ผมว่าโอเคแล้ว

Comment

ถ้า Full Load พุ่งไป 70กว่าๆ แสดงว่ามันร้อนตีกลับแล้วล่ะครับ คงจวนไหม้แล้ว อิอิ ผมโดนมาละ...
                    คงต้องเปลี่ยนบล็อคให้มันระบายได้ดีกว่านี้ อย่างที่พี่รู้น่ะแหละครับ หัวใจหลักของเพวเทียคือยิ่งระบายร้อนของเพวเทียได้ดีเท่าไหร่ ก็จะยิ่งทำให้ระบายร้อนของ CPU/GPU ได้ดีขึ้นเท่านั้น ฟังดูแล้วมันยากกว่าระบาย CPU/GPU ตรงๆนะ แต่นี่แหละความท้าทาย หุหุหุ..

ปล. แต่ตัว 4 เซนที่ผมซื้อต่อจากพี่มายังอยู่นะ 555+

Comment

ตัวนี้ใช้การ์ด asus คิงคองที่ซื้อมาจากในบอร์ดหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by pionut View Post
                        ตัวนี้ใช้การ์ด asus คิงคองที่ซื้อมาจากในบอร์ดหรือเปล่าครับ
                        ใช่เลยครับ 7900Gt ที่เจ้าของเดิมบอกว่ามันร้อนผิดปกติ ตอนนี้มันเย็นจนซึมไปเลย(เล่นเน็ต กับเกมส์เบาๆ)

Comment

Originally posted by salamanderkmutt View Post
                          ถ้า Full Load พุ่งไป 70กว่าๆ แสดงว่ามันร้อนตีกลับแล้วล่ะครับ คงจวนไหม้แล้ว อิอิ ผมโดนมาละ...
                          คงต้องเปลี่ยนบล็อคให้มันระบายได้ดีกว่านี้ อย่างที่พี่รู้น่ะแหละครับ หัวใจหลักของเพวเทียคือยิ่งระบายร้อนของเพวเทียได้ดีเท่าไหร่ ก็จะยิ่งทำให้ระบายร้อนของ CPU/GPU ได้ดีขึ้นเท่านั้น ฟังดูแล้วมันยากกว่าระบาย CPU/GPU ตรงๆนะ แต่นี่แหละความท้าทาย หุหุหุ..

ปล. แต่ตัว 4 เซนที่ผมซื้อต่อจากพี่มายังอยู่นะ 555+
                          ครั้งจะจะใช้ block cpu swiftech แต่รอ fitting 3/8 จากคุณ jameboys อยู่ครับ ถความตั้งใจอยากให้เย็น สัก 20 องศาเท่านั้นครับ จะไม่ให้ต่ำกว่านั้น เด๊ยวเกิดหยดน้ำ

Comment

Originally posted by thanyator View Post
                            อืม...ใช้ peltier หรอกหรือครับ......ใช้แหล่งจ่ายไฟอะไรมาป้อนให้มันล่ะครับ.....ถ้าใช้ร่วมกับ com....มันก็เย็นได้เท่านี้ล่ะครับ.....ลองหา power supply มาเพิ่มซิครับ...แค่ตัวละ 390 บาท ของ Dtech นั่นล่ะ แล้วยัดไฟ 12V. ให้มันไป.....แล้วจะเห็นว่ามันเย็นได้ขนาดไหน เหอๆๆ...
                            แต่ก่อนยัดไฟใฟใหม่ให้มัน...บล๊อคน้ำน่ะหาตัวใหญ่กว่านี้หน่อยนะครับ...เด๋วไหม้เอา เหอๆๆ
                            ใช้แหล่งจ่ายไฟภายนอกครับ 15 V.

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
                              VGA และ CPU ต้องใช้เพลเทียร์ หลายร้อยวัตต์ขึ้นไปถึงจะเอาอยู่นะครับ การนำน้ำมาแปะหลังเพลเทียร์ผมว่าโอเคแล้ว
                              ถ้า peltier หลายร้อยวัตต์ ขนาดมันจะใหญ่ขึ้นครับ 40*40 มม. ที่ใช้อยู่เบอร์นี้ถือว่า วัตต์เยอะสุดแล้วครับ 12710 แล้วจะเป้นขนาด 50*50 มม.เลยครับ อันนี้ได้ถึง 12.7 v. 26A เบอร์ 12726

Comment

Working...
                              X