Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการทำ Raid 0 กับ Raid 1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ซื้อSSDมา2ตัวแล้ว ก่อนอื่นต่อสายเฉพาะSSD2ตัวก่อน แล้วจัดการทำRAID0เลยได้ไหม

ในหน้าแรกบอกว่าต้อง3ลูก ตัวหลักเป็นวินโดว์ อีก2ทำเป็นRAID มันต่างกันไหมกับแบบที่ผมบอกไป

หลังทำraidพร้อมลงวินโดว์เสร็จ ฮาร์ดดิสที่เหลือเมื่อเอามาต่อเข้าที่ จะตั้งชื่อลำดับไดร์แต่ล่ะไดร์ยังไง เพราะมี3ลูกและมีการแบ่งพาทิชั่นด้วย

Comment

Originally posted by pickdear View Post
      ขอบคุณท่านมากครับ ความรู้ทั้งนั้น แต่อยากรู้ว่าจริงๆแล้วคอมตามบ้านๆอย่างชาวเรา จะมีสักกี่%กันครับที่ใช้เทคโนโลยีRaidนี้ ผมรู็สึกว่ามันจะเหมาะกับคอมตามองค์กรรึบริษัทที่มีข้อมูลสำคัญๆมากกว่านะ ถ้าอยากให้ทุกคนเข้าถึงเทคโนโลยีนี้ผมคิดว่าผู้ผลิตควรรวมHDD2ตัวสำหรับทำRaidไว้ในตัวเดียวเลย ประมาณว่าเป็นRaidสำเร็จรูปมากจากโรงงานเลยน่ะ แต่ก็นั้นแหละ คงไม่มีใครทำหรอก
      เออใช่ทำไมผู้ผลิคเค้าไม่ทำกันก็ไม่รู้ รึไม่ก็ขายเป็นแพ็กแบบแรมก็ใด้

Comment

ถ้าลงวินโดว์เป็น แบ่งพาทิชั่นได้ ทำ RAID ก็ไม่ต่างกัน

Comment

มีHDD WESTERN 500GB AALS 32MB BLACK อยู่3ตัว
          อยากทำraid
          ทำraid 0+1 หรือ raid 5ดีครับ
          อันไหนเร็วกว่า
          ปลอดภัยน่าจะ5ใช้ไหมครับ
          กำลังสับสน

Comment

มีHDD WESTERN 500GB AALS 32MB BLACK อยู่3ตัว
            อยากทำraid
            ทำraid 0+1 หรือ raid 5ดีครับ
            อันไหนเร็วกว่า
            ปลอดภัยน่าจะ5ใช้ไหมครับ
            กำลังสับสน

Comment

ถามครับ ยังงง

1.ที่ว่าต้องลงไดร์เวอร์RAID ลงผ่านไดร์ซีดีได้ไหม หรือต้องหาเครื่อง floppy driveมา มันมีตัวเลืือกที่มองหาไดร์เวอร์หรือเปล่า จะให้มันหาในไดร์ซีดีแทน
              2.ถ้าต้องการยกเลิกRAID ก็ต้องไปปรับไบออสเป็นค่าเดิม และตอนลงวินโดว์ก็ฟอร์แมตก่อนแล้วลงตามปกติใช่ไหม
              3.มีSSD2ลูก ลงRAIDผ่านไบออสอยู่แล้ว จะต่างกันไหม ถ้ามีHDD SATA2 2ตัวใหม่มาเพิ่ม แล้วลงผ่านไบออส หรือผ่านวินโดว์(และ2อย่างนี้จะต่างกันอีกไหม)

Comment

มีคำถามนะครับ raid0
                คือตอนนี้ มี hdd 5400 รอบ ใช้เป้น ตัวosอยู่ตอนนี้
                แล้วผมจะซื้อ ssd มาอีก2ตัว
                เห้นว่า มันต้องใช้ ถึง 3ตัว ผมจะใช้ 3ตัวที่ว่าได้มั้ยครีบ
                แล้วถ้า ทำได้ แล้ว ผมจะ เปลี่ยน ให้ ssd ที่ทำ raid0 มาเป้นตัว os ต้องทำยังไงบ้างครับ ช้วยบอกที

(ทำแล้วแล้วจะเอามารีวิวให้ดููกัน)

Comment

ชัดเจน เข้าใจง่าย ได้ความรู้

ขอบคุณครับ

Comment

แจ๋ม

Comment

• ดันครับตกไปไกลหลายๆท่านยังไม่เห็น

Comment

• แนะนำทีครับ
                        ผมมี HDD SeaGate 80 G อยู่ 2 ลูก แต่มันคนละ Ver. กัน
                        ลูกแรก เป็น Ver 7200.7 ตัวหนา
                        ลูกสอง เป็น Ver 7200.9 ตัวบาง

ถ้าจะทำ RAID0 มันจะทำให้มันมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
                        ลองใช้ HDTune ตรวจดูแล้ว เขียว ทั้งลูกเลยครับ

ทั้ง 2 ตัวยังอยู่ในประกันของ Synnex ครับ หรือจะเอาไปเคลมทั้งคู่ เผื่อจะได้รุ่นเดียวกันมาใช้ครับ

Comment

• ยอดเยี่ยมมากครับ

Comment

• อยากทราบว่า ใช้ Windows ตัวไหนทำเหรอครับ

Comment

• ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ ทำไม่เป็นก้อทำเป็น ทันทีเลย

Comment

• กระทู้เก่าแต่ข้อมูลดีนะครับ ขอเสริมหน่อยแล้วกัน

Originally posted by นัด View Post
                                1) สิ่งที่ต้องมีในการทำ Raid คือฮาร์ดดิสก์ 3 ลูก ที่ต้องใช้ 3 เพราะว่าเราจะรวม 2 ลูกเข้าด้วยกัน
                                ส่วนอีกลูกใช้เป็นตัวปฏิบัติการทำ Raid ควรใช้ฮาร์ดดิสก์ยี่ห้อเดียวกัน ความจุเท่ากันนะเพราะว่า
                                ถ้าความจุไม่เท่ากันมันจะอิงฮาร์ดดิสก์ตัวที่มีความจุน้อยกว่าทำให้เราเสียพื้นที่จากฮาร์ดดิสก์ตัว
                                ที่มากกว่าไปเลยดิ
                                การทำ Software Raid ผมไม่ทราบนะครับ แต่ สำหรับ HW Raid

ในการทำ Raid 0 ใช้ HD 2 ตัวก็ทำได้ครับ หรือว่า คุณ จะเอา มาต่อ 3,4,5,6,7,8 .... ก็ได้ตามที่ คุณต้องก่ารจะทำ ตามจำนวนที่เมนบอร์ดคุึณสามารถต่อได้
                                แต่ Raid 0 มันมี ข้อจำกัดอยู่ว่าถ้า พื้นที่เกิน 2 TB จะไม่สามารถ บูตได้ (อันนี้ไม่แนใจนะครับ ว่า Raid ใหญ่เกิน 2TB ได้หรือเปล่า แต่ ถ้าเกิน 2TB จะใช้ลง windows ให้บูตไม่ได้ )

Originally posted by hize View Post
                                แนะนำทีครับ
                                ผมมี HDD SeaGate 80 G อยู่ 2 ลูก แต่มันคนละ Ver. กัน
                                ลูกแรก เป็น Ver 7200.7 ตัวหนา
                                ลูกสอง เป็น Ver 7200.9 ตัวบาง

ถ้าจะทำ RAID0 มันจะทำให้มันมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ
                                ลองใช้ HDTune ตรวจดูแล้ว เขียว ทั้งลูกเลยครับ

ทั้ง 2 ตัวยังอยู่ในประกันของ Synnex ครับ หรือจะเอาไปเคลมทั้งคู่ เผื่อจะได้รุ่นเดียวกันมาใช้ครับ
                                ต่างรุ่นก็ทำ Raid ได้ครับ จะ ต่าง ความจุ ต่างยี่ห้อก็ทำ Raid ได้ แต่ ต่าง port อย่าง SATA กับ IDE คงทำ Raid ไม่ได้ มันต้องต่ออยู่ บน controller ตัวเดียวกันครับ
                                แต่ต่างความจุ คุณจะเสีย HD ความจุที่ต่างไป เช่น คุณใช้ HD 80GB + 250GB จะได้พื้นที่รวม 160 GB เห็นตามความจุที่น้อยที่สุดรวมกัน
                                คือ 250 GB จะเห็นเป็นแค่ 80GB จึงรวมกันออกมาเป็น 160 GB ไม่ใช่ 330 GB พื้นที่ที่หายไป 170 GB จึงเป็นเหตุผลว่าทำไมถึงควรใช้ HDD ที่มีขนาดเท่ากัน

Originally posted by mathin101 View Post
                                อยากทราบว่า ใช้ Windows ตัวไหนทำเหรอครับ
                                windows XP server 7 ทำได้หมดครับ วิธีก็คล้ายๆกัน แต่แค่ว่า XP หรือ server อาจต้องลง driver Raid เพิ่ม แต่ตัวใหม่ อย่าง windows 7 ไม่ต้องลง Driver Raid เพิ่ม

Originally posted by pickdear View Post
                                ขอบคุณท่านมากครับ ความรู้ทั้งนั้น แต่อยากรู้ว่าจริงๆแล้วคอมตามบ้านๆอย่างชาวเรา จะมีสักกี่%กันครับที่ใช้เทคโนโลยีRaidนี้ ผมรู็สึกว่ามันจะเหมาะกับคอมตามองค์กรรึบริษัทที่มีข้อมูลสำคัญๆมากกว่านะ ถ้าอยากให้ทุกคนเข้าถึงเทคโนโลยีนี้ผมคิดว่าผู้ผลิตควรรวมHDD2ตัวสำหรับทำRaidไว้ในตัวเดียวเลย ประมาณว่าเป็นRaidสำเร็จรูปมากจากโรงงานเลยน่ะ แต่ก็นั้นแหละ คงไม่มีใครทำหรอก
                                สมัยก่อนอาจจะมีไม่เยอะ จะมีก็แต่ตามองค์กรณ์ที่มีเครื่อง server ประมาณนั้น
                                แต่เดี๋ยวนี้ ใครที่มีความรู้เรื่องนี้ก็คงจะใช้กันหมดละครับ เพราะใช้แล้วติดใจไม่อยากกลับไปใช้ แบบ HD ลูกเดียวอีกเลย

ยิ่งสมัยนี้เอา SSD มาทำ Raid 0 แรงกระฉูด

แต่สำหรับคนงบน้อย HD แบบจานหมุนมาทำ Raid 0 ก็คุ้มอยู่ครับกับความแรงที่ได้

Originally posted by goldgear View Post
                                ตัวที่ 1 ตัวเปล่า

ตัวที่ 2 ตัวเปล่า

Raid 0 ตัวที่1+ตัวที่2 ตัวเปล่า

ตัวที่ 3 ตัวเปล่า

ตัวที่ 4 ตัวเปล่า

Raid 0 ตัวที่3+ตัวที่4 ตัวเปล่า

Raid 0 4ตัว ลง windows 7 64bit กับโปรแกรมที่ใช้ครบ

MB ASUS P5QL-E ICH10R ( HD Tune Block size test 128KB )
                                HDD
                                1. Seagate 250GB bf8M 7200rpm SATAII
                                2. Seagate 250GB bf8M 7200rpm SATAII
                                3. Seagate 500GB bf16M 7200rpm SATAII Nov,2010 1190฿
                                4. Seagate 500GB bf16M 7200rpm SATAII Nov,2010 1190฿
                                Last edited by goldgear; 7 Dec 2010, 15:41:35.

Comment

Working...
                                X