Announcement

Collapse
No announcement yet.

สถานะ Idle คืออาไรอ่าคับ อยากรู้มากเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สถานะ Idle คืออาไรอ่าคับ อยากรู้มากเลย

สถานะ Idle คืออาไรอ่าคับ อยากรู้มากเลย ทำไมมันถึงใช้ CPU เยอะจังคับ

ก่อนที่มันจะเป็น idol อะครับมันจะเป็น idle ก่อน....

อิอิอิ... จริงๆ การทำงานของ win มันจะเป็น multi tasking โดยจะจัดการ cpu ทำงานเป็นส่วนๆไป ส่วนไหนสำคัญมันก็จะประมวลผลให้ก่อน แล้วจึงทำอันรอง ลงมา

idle คือ process ตัวนึงที่เอาไว้จับ โปรเซสของ cpu ที่กำลังว่างงานอยู่

เพราะฉนั้น idle ไม่ได้เป็นโปรแกรมที่กิน cpu แต่เป็น ตัวแจ้งสถานะ ของ cpu ที่กำลังว่าง นั้นเอง :P

Comment

อาไร = อะไร

Comment

ขอบพระคุนคร้าบบบ รู้ซะทีงิงิงิ

Comment

เหอๆ ไปเรื่อยเลยนะ

Idle จริงๆมันแปลว่า สภาวะสงบ , ไม่มีงาน ( งานในที่นี้หมายถึง Work ของฟิสิกส์ )

ใช้ได้กับทุกอย่าง ไม่ใช่แค่กับคอมพิวเตอร์

Comment

พูดภาษาชาวบ้าน ก็คือ เปิดเครื่องไว้เฉยๆ ไม่ใช้โปรแกรมไรเลย เปิดให้กินไฟไว้เล่นๆ

อิอิ

ก็ประมาณนี้อ่ะน๊ะ ครับบบบ

Comment

หมายถึง สภาพ ปกติ ครับ

Comment

สถานะเตะฝุ่นไม่มีงานจะทำครับเหมือนผมเลยแฮะ Idleเหมือนกัน

Comment

ตามนั้น อิอิ

Comment

เงียบๆ

Comment

Working...
                    X