Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเรื่อง External HDD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเรื่อง External HDD ครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ไม่รู้ถูกหมวดหรือเปล่า ถ้าผิดยังไงก็ย้ายได้เลยนะครับ แต่ช่วยแจ้งผมด้วย

คือผมเล็งๆไว้ว่าจะซื้อ WESTERN DIGITAL Mybook Essential 1 TB น่ะครับ

ที่ผมจะซื้อแบบ External HDD ก็เผื่อ เอาไว้พกไปไหนซึ่งคงจะน้อยมากๆ น่ะครับ

ถ้าผมซื้อมาแล้วใช้งานแบบอยู่กับบ้านตลอดเลยนี่ จะมีประสิทธิภาพเท่า internal มั๊ยครับ ตัวที่ผมจะซื้อนี่คงมีแต่ USB port น่ะครับ

คือถ้าเรียกดู/เล่นไฟล์หนังความละเอียดสูงๆจากตัว External HDD นี่มันจะมีอาการกระตุกหรือหน่วงมั่งมั๊ยครับ ผ่าน port USB น่ะครับ

ไม่ค่อยห่วงเรื่องความเร็วการโอนถ่ายข้อมูลนะครับ

เรื่อง port แบบ IEEE400 / IEEE800 นี่ เป็นยังไงหรอครับ ผมใช้ M/B P5KPL-AM นี่ มี port ที่ว่ามั๊ยครับ

แล้วถ้าจะแนะนำเป็นตัวอื่นอย่างของด้าน Seagate นี่จะดีกว่าไหมครับ

สุดท้ายถ้าแบบ External ไม่ค่อยเหมาะกับการใช้งานกับผม ก็ช่วยแนะนำ internal 1TB ให้หน่อยครับ

ถ้า internal ก็ยังสนใจของ WD อยู่นะครับ 16MB กับ 32MB นี่แตกต่างกันยังไงครับ คงเลือก 32MB อยู่แล้วแต่อยากได้เป็นความรู้น่ะครับ

แล้วรุ่นที่เป็น Blue, Green และ Black นี่แตกต่างกันอย่างไรบ้างหรอครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม

ถ้าคิดจะเอาไว้เป็นตัว back up เก็บข้อมูลต่างๆ ก็ ok ครับ
    ความแตกต่างระหว่าง INTERNAL น่าจะเป็นเรื่องความเร็วในการโอนถ่ายข้อมูล
    การเชื่อมต่อผ่าน port firewire ถ้าเป็น 400 รู้สึกว่าความเร็วใกล้เคียง usb2.0
    ต้องเป็นตัว 800 ความเร็วจะมากกว่า ส่วนรหัสที่ลงท้ายของ HD จะผลิตตามคอนเซปนี้
    blue = Performance and reliability for everyday computing.
    green = Cool, quiet, eco-friendly.
    black = Maximum performance for power computing.
    ส่วนเรื่องดูหนัง HD ผมไม่แน่ใจ แต่คิดว่าน่าจะไหว

Comment

ขออนุญาตดันครับ

อยากได้คำแนะนำ/ข้อคิดเห็นอีกครับ

Comment

ผมมี seagate 500GB คับก็พอใช้ได้แต่เวลาก็อปจากไดฟ์หลักไปทีภายนอกแล้วช้าอ่ะคับ -.-

Comment

ผมเชียร์WDนะครับ ใช้อยู่ๆ

Comment

แล้วเรื่องเล่นไฟล์หนัง HD ล่ะครับ

จะหน่วงไหมเอ่ย

Comment

หนัง ไฮเดฟดูได้คับ

Comment

ถ้า copy ลงฮาร์ทดิส ภายนอกจะช้ามาก ผิดกับ ลงฮาร์ทดิส ภายในครับ

Comment

ช้ามากเลยหรอครับ

ความเร็วนี่ เท่ากับ USB 2.0 ?? หรือยังไงครับ

Comment

มันก็ช้ากว่าในเครื่องนะงับผมใช้ EXของซีเกด320 GB อะ 2.5นะ ได้ความเร็วประมาณ22-30MBอะงับ แต่ถ้าเปงรุ่นใหญ่อย่างที่คุณต้องการผมว่าได้นะงับเพราะว่าคงจะเร็วกว่ากันมากอยู่พอตัวเลยล่ะ

Comment

รู้สึกว่ามันตันที่25-30mแหละครับของผม ตันที่usbแหละครับผมว่าเพราะฮาร์ดดิสก์ผมทำได้60mอยู่

Comment

Originally posted by thapatop View Post
                        รู้สึกว่ามันตันที่25-30mแหละครับของผม ตันที่usbแหละครับผมว่าเพราะฮาร์ดดิสก์ผมทำได้60mอยู่
                        25-30 mb นี่ /s ใช่มั้ยครับ ดูมันช้าๆเลยนะเนี่ย

ท่านใช้ตัวที่ผมเล็งไว้หรือเปล่าครับ แหะๆ ตอนนี้เริ่มลังเลมากๆแล้วครับ

ใครที่ใช้ WESTERN DIGITAL Mybook Essential 1TB ก็มาบอกประสบการณ์กันมั่งนะครับ

Comment

ดันครับ >.<

Comment

Working...
                          X