Announcement

Collapse
No announcement yet.

หน้่าจอมืด เปิดคอมไม่ติด เข้ามาช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หน้่าจอมืด เปิดคอมไม่ติด เข้ามาช่วยทีครับ

เปิดเครื่องแล้วหน้าจอมืดไม่สามารถเข้าวินโดวได้ แต่ไฟที่เคสติด พัดลมทุกตัวก็หมุนครับ พอลองเครียไบออดดู แล้วเปิดเครื่องใหม่ก็ติดครับ ทีนี้ปรากฏว่า ต้องเครียไบออดทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ มีวิธีแก้ไหมครับบ
    บอร์ด Asus P5KPL/1600

ใช้ ram ยี่ห้ออะไรครับผมใช้บอร์ดรุ่นนี้อยู่มันเลือกแรมนะครับ ในกรณีใช้ 2 slot 1G X 2 แถวตอนแรกผมใช้ kington 1G/800 ) X Slot แป้ปเดียว blue screen ถ้าใช้แถวเดียวไม่เป็นไร ถ้าใช้ 2 แถวลองหา corsiar XMS2 PC6400 มาใช้ครับ

Comment

ไม่น่าเกียวกับแรมนะครับ ใช้งานนอยู่ประจำ อยู่ๆๆ ก็เป็นครับ อีกวันเปิดเครื่องมาก็เปิดไม่ติดครับหน้าจอมืดเลย เลยลองถอดเอามาทำความสะอดาดดู ก็ไม่ติดเลยลอง ถอดหัวจั้มที่ไว้เครียไบออดออกดู มันก็ติดครับ ทีนี้เวลาเปิดคอมใหม่ก็ต้องเคลียไบออดทุกครั้งเลยครับ มีวิธีแก้ไหมครับ ขี้เกียจไปเครมที่พันทิพอ่ะ อยากหาวิธีทำเองดูก่อน เพราะถ้าเครมก็เสียเวลามากครับ งานก็ต้องทำทุกวันครับบบ

Comment

ลืมบอกสเปคเผื่อมีอะไรเกียวข้อง

CPU Core2Duo E7300 2.66GHz
        Display Card nvidia geforce 9800 gt
        MainBoard Asus P5KPL/1600
        Ram Kingston 2G

Comment

อาการคล้ายของผมหรือป่าวหว่า??

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=448166

แล้วไฟตรงมอนิเตอร์ติดเหมือนกับมีสัญญาณเข้าไม่ครับ??

Comment

แรมท่าน 2G นี่แถวเดียว รึว่า 1G

Comment

แรมท่าน 2G นี่แถวเดียว รึว่า 1G X2 แถว ถ้ายี่ห้อ kington 1G path ram ใช้ไม่ได้นะครับในกรณี ใส่ 2ตัวให้ซื้อยี่ห้อ kingmax รึว่า corsair มาใช้ครับตอนแรกช่างมันบอกไม่เกี่ยวกับแรมมันเปลี่ยน cpu และเมนส์บอร์ดใหม่ก็ไม่หาย สุดท้ายมันจริงหาซื้อ part ramที่มันตรงกับ คู่มือ m/b มาให้ก็ไม่มีปัญหา blue screen รึว่าเครื่องรีสตาร์ทเองแต่ปัญหาของท่านผมไม่แน่ใจนะ แต่ถ้าแก้ได้แล้วให้หาแรมมาใส่ใหม่ ห้ามใส่ ยี่ห้อ kington เฉพาะ ddr2 bus 800 /1G นะครับเพราะ path ram ที่ m/b ใช้เมืองไทยไม่มีขายครับ สเปคเครื่องผมเหมือนท่านทุกอย่างยกเว้น vgd ผมเป็น gf9500 gt ครับ

Comment

^^

Comment

Working...
                X