overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ถามเกี่ยวกับการลง Windows ทีครับ

OverclockZone Member

Default ถามเกี่ยวกับการลง Windows ทีครับ

พอดีเครื่องผมมัน windows XP 2006 V.4
    คือผมอยากได้ windows xp sp3 หรือ xp 2009 ไรเนี้ยแหละ

ผมต้องทำไงบ้างครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรเกี่ยวกับเรื่องนี้
    คือไม่อยากเอาไปร้านอ่ะครับ ไม่อยากเสียตัง เพราะเคยเอาเครื่องไป ฟอแมต บ่อย เสียตังหลายทีแล้ว เลยอยากลองทำเองมั่งครับ

ใครพอมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ช่วย ตอบ และ อธิบาย ให้หน่อยนะครับ จะขอบพระคุณเป็ยอย่างสูง

ครับขอบคุณนะครับ จะเข้ามาดูใหม่ครับ

ขุดให้ตัวเอง

OverclockZone Member xman2029's Avatar

หาโหลดเอาตาม แผงbit หรือไม่ก็ลองหาจากgoogle ดูชั้นนำครับ

OverclockZone Member rattanapon's Avatar

ที่บ้านติด hispeed ใช่ป่ะ หาโหลดwindowsมาลองลงเลยไม่ต้องกลัว เยอะแยะไปwindowsอ่ะ แต่ขั้นแรกต้องหาไดรเวอร์อุปกรณ์ต่างๆในเครื่องของเราก่อน หาโหลดได้ในเน็ตแหละไม่ยาก ตอนแรกๆก็หาพวกวินโดวส์โมมาลองก่อนก็ได้มันลงง่ายกว่าoriginal แต่ก็ง่ายพอๆกันแหละ แต่ก็ต้องศึกษาดูก่อนว่ามันมีขั้นตอนยังไงหาๆดูในgoogle ตอนแรกๆที่ผมยังไม่เคยลง ก็กลัวๆเหมือนๆกันว่าจะทำผิด แต่ที่จิงมันก็ง่ายๆเหมือนเราลงโปรแกรมต่างๆนั่นแหละ ถ้ากลัวลองเอาโปรแกรมจำลองการลงวินโดวส์ไปลงดู โหลดที่นี่คับ http://www.uploadd.com/download.aspx...8XC9EKQTMDL17V

OverclockZone Member kingkong@lt40's Avatar
    กทม. (สะพานใหม่)

1-หาซื้อแผ่นมา
    2-ใส่แผ่นเข้าไปแล้วตั้งเครื่องให้boot จากdvd drive ที่เราใส่แผ่นเข้าไปกด f10
    3-ถ้าหน้าจอขึ้นว่าboot from cd press any keyให้กดอะไรก็ได้ซัก2-3ที
    4-มันจะเริ่มทำการติดตั้งพื้นฐาน รอพักนึงแล้วมันจะบูทใหม่ทีนี้มันจะขึ้นว่าboot from cd press any keyอีกแต่ไม่ต้องกดอะไร
    5-รอแล้วทำการฟอร์แมทไดร์ว ซี(สำคัญมากทำซะ)
    6-ไปกินข้าวรอได้เลย

ไปได้มาจากกูเกิลครับhttp://www.navy.mi.th/transport/educ...mages/A/XP.doc
    Last edited by kingkong@lt40; 17 Apr 2009 at 01:53:30.

คือว่าตอนนี้ผมกำลังโหลด ตัว Windows XP SP3 Truefaster Edition V.4
    ตัวไฟล์มัน ประมาณ 660Mb คือว่ามันจะลงได้มั้ยครับ ถ้าผมโหลดมาเสร้จต้องทำไงบ้างครับ
    รบกวนตอบด้วยนะครับ แล้วพวก ..คือ เห็ยเรปที่ 4 บอกว่า ให้หาไดรเวอร์อุปกรณ์ต่างๆในเครื่องของเราก่อน
    หมายความว่าไงครับ พอดีผมไม่มีความรู้ด้านนี้เท่าไรนัก
    ช่วยรบกวนอธิบายให้ทีนะครั ขอบคุณครับ

OverclockZone Member rattanapon's Avatar

ไดรเวอร์เมนบอร์ด การ์ดจอ การ์ดเสียงไรประมาณนี้ ปกติตอนซื้อเขาจะแถมมาด้วยน๊ะ ถ้าไม่มีหาโหลดในเน็ตเอา ดูรุ่นของอุปกรณ์ให้ตรงกับdriver เก็บไว้ในdriveอื่นที่ไม่ใช้driveที่จะลงวินโดว์ ว่าแต่ใช้การ์ดจอ การ์ดเสียง ตัวไหนหรอ ถ้าออนบอร์ด เข้าเว็บของของเมนบอร์ดของเราเลยดูรุ่นให้ตรงกับที่เราใช้อยู่โหลดมาเลย แต่รู้สึกว่าวินโดวส์ตัวที่จะใช้นี่มันโมมา พอลงไปไดร์เวอร์ก็เกือบครบแหละ แต่อาจจะมีปัญหาที่อาจจะบูตไม่ได้แล้วแต่เครื่องคับ ลองหาหลายๆตัวมาลงดู วินโดว์ตัวเดียวไม่พอหรอก

ขั้นต่อมาก็รีสตาร์ทเครื่องก่อนเข้าวินโดว์กดdeleteเพื่อเข้าไปในไบออส(แล้วแต่บางตัวอาจเป็นปุ่มอื่น)
    ตั้งให้first boot เป็นบูตจากซีดี
    รู้สึกวินโดว์ว่าตัวนี้มันจะมีเป็นเมนูเลยนะคับตอนมันบูตแผ่นว่าจะเลือกลงแบบมีไดร์เวอร์หรือไม่มีไดร์เวอร์ (ถ้าจำไม่ผิดน๊ะ) ก็ลองลงดูละกัน ไม่ยากคับ เชื่อดิ ไม่ลองไม่รู้
    ว่าแต่ลองโหลดตัวที่ให้ไปลองใช้ดูยังจำลองการลงวินโดว์อ่ะ มันคล้ายๆอย่างั้นแหละ พอรีสตาร์ทครั้งที่สองไม่ต้องกดอะไรคับปล่อยให้มันนับถอยหลังข้ามไปเลย รอจนมันเส็ด ลองดูคับ เป็นกำลังใจให้คับ

เออลืมบอกไปลงเส็ดก็อย่าลืมลงdriverที่โหลดมาด้วยคับ ดูในdevice managerว่าขาดตัวไหน ก็ลงตัวนั้น
    Last edited by rattanapon; 17 Apr 2009 at 10:36:15.

Bookmarks

Bookmarks