overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: VGA ผมร้อนเหลือเกิน แนะวิธี modified ลดร้อนกันหน่อยนะครับ

OverclockZone Member saltakra's Avatar

Default VGA ผมร้อนเหลือเกิน แนะวิธี modified ลดร้อนกันหน่อยนะครับ

ตอนนี้ใช้ galaxy 9600 gso oc idle ที่ 71-74 c full load ที่ ... 100-110 c !!!ครับ ร้อนมากๆจนแฮงค์เลย

เลยต้องหาวิธีมาลดร้อนหน่อย จะเปลี่ยน ซิงค์ vga ก็คงไม่ไหว ไม่มีงบ เลยอยากจะโมพัดลมมาเป่าใส่ แต่ไม่ทราบว่าจะต้องเป่าเข้า vga หรือดดูออกดี และทำรูปทรงไงดี ถึงลดความร้อนได้ดีที่สุด แนะนำกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member wizardsoul's Avatar

ไม่รู้ซิ้งมันเป็นแบบไหนน่ะ 9600gso เนี่ยลองเอา พัดลม8CMไม่ก็12CM2ตัวมามันติดกันแล้วประกบกับซิ้ง VGA ดูครับน่าจะช่วยได้เอาหนวดกุ้งมัดไว้นั้นแหละ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ปรับรอบพัดลมไปที่ 100%เลยครับ ถ้าเคสมีพัดลมตรงการ์ดจอ ก็จัดไปเลยครับ เป่าเข้าไปเลย

OverclockZone Member pann's Avatar

ไม่รู้จิครับ ผมมันพวกฮาร์ดคอร์

ถ้าเป็นผมจะหาซิงค์ซีพียู 370 เก่าๆ วางทาบวัดเจาะรูสอยน๊อตยึดพัดลม 60 mm ประกบเลย

แบบไม่ง้อสล๊อตที่เหลือ

OverclockZone Member saltakra's Avatar

Quote Originally Posted by wizardsoul View Post
    ไม่รู้ซิ้งมันเป็นแบบไหนน่ะ 9600gso เนี่ยลองเอา พัดลม8CMไม่ก็12CM2ตัวมามันติดกันแล้วประกบกับซิ้ง VGA ดูครับน่าจะช่วยได้เอาหนวดกุ้งมัดไว้นั้นแหละ
    เป็นซิ้งค์กรอบพลาสติกใหญ่ๆครับ

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ปรับรอบพัดลมไปที่ 100%เลยครับ ถ้าเคสมีพัดลมตรงการ์ดจอ ก็จัดไปเลยครับ เป่าเข้าไปเลย
    ปรับแล้วครับ 100% ยัง idle ที่70-71 เลยอ่ะ

Quote Originally Posted by pann View Post
    ไม่รู้จิครับ ผมมันพวกฮาร์ดคอร์

ถ้าเป็นผมจะหาซิงค์ซีพียู 370 เก่าๆ วางทาบวัดเจาะรูสอยน๊อตยึดพัดลม 60 mm ประกบเลย

แบบไม่ง้อสล๊อตที่เหลือ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member hidetuyen's Avatar

การ์ดไร ว่าเนิย ร้อนก่า7950gx2ผมอีกนะเนิย ลอง ค่อยๆถอดออกมาดูว่า ซีลิโคน มีไหม??
    ถ้ามีก็ลองดูที่ระบบ จัดวางภายใน ว่าลมมันไหลผ่านได้รึเปล่า

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ติดการ์ดอะไรขวางทางลมรึเปล่าครับ

OverclockZone Member nongnubestty's Avatar

ลองถอดออกมา ใส่ซิลิโคนใหม่ดูสิครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by nongnubestty View Post
    ลองถอดออกมา ใส่ซิลิโคนใหม่ดูสิครับ
    ตามนั้น

ไม่หาย ติดพัดลมเพิ่ม
    ไม่หาย เอามาให้ผม

OverclockZone Member Nitrous's Avatar

idle 71 ร้อนแรง หาพัดลมประกบเลยครับ

OverclockZone Member paikrub09's Avatar

ถอดกรอบพลาสติกออกเหลือแต่sinkอย่างเดียว หาพัดลม 80-120 cm ยึดติดกับsink รับรอง เย็นครับ

แต่ผมใช้ hr-o3 idleประมาณ 50 fullประมาณ 55

ถอดพัดลม ประกันจะขาดมั้ยอ่ะครับ ยังไม่กล้าถอดอ่ะ

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

Quote Originally Posted by saltakra View Post
    ถอดพัดลม ประกันจะขาดมั้ยอ่ะครับ ยังไม่กล้าถอดอ่ะ
    ไม่ขาดครับถ้าทำเนียน ๆ

OverclockZone Member hikkie's Avatar

ป๊าดทำไปได้ 100องศา

OverclockZone Member RmOz's Avatar

ผมอยากรู้ว่าบอก full นี่ใช้โปรแกรมอะรัยเหรอครับ

ผมใช้ GTX260 IDE 50 กว่าๆ อุณภูมิห้องร้อนโคดๆ ตอนเล่น Call of duty4

ปรับ 1680 x 1050 แบบสูงสุด ไม่มีอาการกระตุก

เล่นๆ ไปอุณภูมิไปอยุ่ที่ 80 - 105 ร้อนมากๆ

OverclockZone Member [KoonG]'s Avatar
    The TUBE Electronics Group

จับยัดพัดลมใหม่เลย
    อันเก่าอย่าให้เสีย เวลาเคลมก็ประกอบคืนได้ 555
    ดูของผมฮะ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=418008

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by [KoonG] View Post
    จับยัดพัดลมใหม่เลย
    อันเก่าอย่าให้เสีย เวลาเคลมก็ประกอบคืนได้ 555
    ดูของผมฮะ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=418008
    UFOชัดๆ

ตอนนี้ผมเอาพัดลม 8 cm ผูกติดกัน 2 ตัว วางไปตรงช่องว่าง pci ที่ไม่ได้ใช้แล้วเป่าอัดเข้าไปอยู่ ลดมาได้หน่อยนึง หุหุ เด๋วว่าจลองแกะมาดูซิลิโคนเหมือนกัน ผมว่ามันต้องแห้งกรักไปแล้วแน่ๆเลยอ่ะ

วันนี้ลองเอาซิลิโคนเก่าออก แห้งไปแล้วจริงๆด้วย แล้วไปเอาซิลฺโคนของ Coolermaster มาใส่ (แต่ตัวที่ราคาไม่แพงนะครับ ตัวที่ราคา 190 อ่ะ) ปรากฎว่า อุณหภูมิยังเท่าเดิมอ่ะครับ ไม่ลดลงเลยอ่ะ เซ็งจริงๆ T_T

ปล..เช็คอุณหภูมิล่าสุด สูงขึ้นกว่าเดิมมา 1-2 องศาด้วยครับ ชักแหม่งๆและ ถ้าผมทาหนาไปมีผลแย่รึป่าวครับ
    Last edited by saltakra; 19 Apr 2009 at 18:21:20.

ซิงค์มันคงมีความสามารถแค่นั้น

มี2ทางเลือก
    1.ขายซื้อใหม่
    2.ซื้อซิงค์เทพ มาสถิต(ลอง+ราคาซิงค์กับการ์ดจอดู)ถ้ามันมากกว่าซื้ออันใหม่แรงกว่าก็..คิดเอง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks